Cần các Anh Chị tư vấn giúp em setup 1 hồ chuẩn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi rubyred, 24/11/11.

1. rubyred

rubyred Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang dự tính thanh lý 1 em Rồng để lấy chổ cho hồ cá biển
    Hồ củ đang nuôi em nó 159x59*69(d,r,c) khoan lỗ hút đáy + mặt hồ lọc 140x30x40 chia làm 5 ngăn
    Chân hồ làm bằng gỗ cao 69 nhưng bên trong chỉ cao 50(do em làm thoáng bên dưới)
    Với dàn hồ cũ em có thể sử dụng được không hay làm hồ mới
    Nếu làm mới em cũng dự tính làm hồ 160x68*65(d,r,c) lọc dưới 140*40*40, chân làm bằng gỗ camxe cao dự tính 80(em đọc thấy nói cao để dễ dàng cho skimer vao)
    Em tinh nuoi mấy loại dễ nuôi thoi ( san ho mềm, quỳ, cá)
    Mấy Anh có thể giúp em liệt kê những cái cần thiết (có thông số càng tốt) hoàn chỉnh cho một hồ cá GIÁ MỀM THÔI NHA MẤY ANH để em chuẩn bị
    VD: skimmer loại nào đáp ứng dc, máy lạnh,quạt tạo luồng....
    Hôm nào em lên TPHCM mang thông tin lên và nhờ các Anh tư vấn thêm
    Em cám ơn.

2. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Dàn hồ cũ của bạn là được rồi, nếu chân bằng gỗ thì tìm cách nối chân lên thêm cho có không gian thoải mái chút 80cm là được,còn hồ lọc thì tháo bớt 2 ngăn ra còn lại 3 ngăn là được, không cần làm bộ mới cho nó phí, để dành đạn đầu tư cái khác. Còn nhiều thứ phải chuẩn bị cho 1 hồ biển. Nếu bạn sài hút mặt thì bít lổ hút đáy lại cũng dể, vì hồ biển chỉ cần hút mặt thôi.

Last edited: 24/11/11
    rubyred thích bài này.
  3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bể cũ này nuôi cá rồng được lâu chưa bro ??? Đã bao giờ thả thuốc trị nấm vào bể này để chữa nấm chưa ??? Bro nhìn các viền silicon dán bể có bị biến màu thành xanh ko ? Với bể cũ khi chuyển qua nước mặn thì nên tìm hiểu rõ lai lịch, nếu silicon bị nhiễm copper (chất chính trong thuốc trị nấm) thì tốt nhất nên dán lại bể , vệ sinh sạch sẽ.

Ai mới chơi cũng chỉ nói nuôi cá dễ nuôi, san hô dơn giản nhưng 99% là ko cưỡng lại được khi san hô và cá quá rẻ nên cái này chắc chẳng ai làm được cả ;))

Câu hỏi về thiết bị của bro thì khó trả lời quá, e chẳng biết bắt đầu từ đâu cả, thiết bị nào thì còn tùy vào bro sẽ nuôi gì và vốn có bao nhiu. Nếu bro có thể cho biết cụ thể số vốn bro định đầu tư thì a e dễ chém hơn hehhehe

rubyred thích bài này.
  4. rubyred

rubyred Member

Thích đã nhận:
    0
    Em tinh đầu tư khoang trong 1000 obama thui.
    Hồ cũ của em dc 1,5 nam rồi hồ có bị rêu xanh bám viền và mấy lần trị nấm cho cá
    Nếu làm hồ mới Anh xem giúp em thiết kế như trên phù hợp không ( hồ chính 160*68*65 chân gỗ camxe 160*68*80 d,r,c)
    Ban đầu em tính làm một hồ thật chuẩn rồi nuôi đơn giản học hõi kinh nghiệm lên dc chánh quả rồi nuôi khó ( đầu tư từ từ thôi vì em còn đang nuôi HUYẾT với Kl đầu tư lúc đầu cao quá vợ la nhoi trời rút từ kinh nghiệm thực tế)
    Mấy Anh tư vấn dùm em các thiết bị cần thiết để nuôi cho ổn định cái nào chưa cần về sau có thể mua thêm và nâng cấp lên
    Đây là lần đầu em bước chân vào cá biển mong mấy Anh giúp đỡ

5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Bán cứ nên chơi cá rồng đi, vì chơi món đó còn nhìn ra cửa thu lại khoản đầu tư, chơi cá nước mặn thì khoản đầu tư ra đi mà không có cửa quay trở lại! Mình có anh hàng xóm cũng dẹp thủy sinh, tính toán một hồi quay ra chơi cá Huyết Long! Theo tính toán thì chơi món đó còn có cơ may ăn lời nhiều, như ngày xưa các cụ tăng gia nuôi lợn thời bao cấp :))

6. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    .
    yêu cầu các mod cho leo cột điện vì tội
    spam gây ảnh hưởng tới sự pt của bộ môn cá biển
    =))=))

Last edited: 25/11/11
    Nguyet thích bài này.
  7. rubyred

rubyred Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi cá vì niềm đam mê và em thấy hồ cá biển đẹp quá nên muốn thử sức
    Nuôi cá rồng không đơn giản đâu Anh ( mua 1 em huyết nhỏ cũng gần 25tr mà không bỏ thời gian chăm sóc là nó đi luôn ko lấy lại dc đâu Anh hoặc nó không lên màu thì bán đổi em khác cũng tốn lắm)
    Chơi cá thì phải có niềm đam mê và dành thời gian cho nó dù cá biển hay cá rồng thì mới thấy dc thành quả không nên chơi theo phong trào
    Em chơi cá rồng lâu rồi mà ngày nào cũng phải dành cả tiếng đễ nhìn từng cái vảy, mang,đuôi... xem có vấn để không và thường xuyên kiễm tra nước thay nước liên tục ( hôm thứ tư em đi gần 50km xuống hocmôn chỉ để mua 1 khúc lũa cho hồ cá rồng của em)

8. lanbatoong

lanbatoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    thích thì cứ nhích thôi bác.sao phải lăn tăn chuyện lời lãi ở đây.đã là đam mê thì không có gì là giới hạn.bể cá rông chuyển sang thì cũng đỡ vất vả rồi vì có sẵn phần cứng.bác chỉ cần vệ sinh bể ngăm nước vài hôm cho hết thuốc nấm còn sót lại vì thuốc bên nước ngọt có đồng làm ảnh hưởng tới nước biển.còn về giá cả bác không cần lăn tăn.có ít chơi ít có nhiều chơi nhiều.dần dần bể sẽ đẹp thôi

rubyred thích bài này.
  9. phuongdien

phuongdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Mie... Ngay từ đầu bỏ 1000 obama còn hơn ối ông! Cứ chơi đi bác ơ, thiếu đâu lại cày bổ xung tới nấy. Em cũng chuyển từ cá rồng sang, thấy cũng chăm như rồng thôi chứ chẳng hơn! Hồi đầu em cũng chỉ có 500 obama
    Bác mời cafe đi, anh em đến tận tình ngay! :D

10. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Như bro beggarUK nói rồi, chơi cá biển có mấy lưa chọn:
    1- chơi cá xuông và đá sống (fish only with live rock - FOWLR)
    2- chơi san hô mền và cứng LPS
    3- san hô cứng SPS
    Mỗi lọai yêu cầu thiết bị, ánh sáng, thông số nước cần kiểm soát, mứa độ chăm sóc tăng dần từ 1 đến 3. Nên chốt lựa chọn nào để đầu tư thiết bị, có cả bài giới thiệu các thiết bị rồi đó.

Đa phần các bro chọn ngay lựa chọn 2 rồi rủ nhau lên lựa chọn số 3 khi đủ điều kiện và kinh nghiệm. Lựa chọn 1 nhìn cá một hồi thì ... nhàm! Mới lị mùa này ít cá đẹp!
    Nếu lựa chọn đúng sẽ đầu tư hiệu quả, còn không phải nghĩ thì cứ shopping vô tư, góp phần tăng trưởng kinh tế đất nước!
    Với số tiền bạn đinh đầu tư đó, mình vừa làm bể 125x60x69 thôi, bể to của bạn khéo chọn cũng đủ chơi lựa chọn 2 vì có sẵn chân, bể rồi.
    Nếu lựa chọn 2 thì riêng P/S đã đi đứt 1/2, máy lạnh đi tiếp 1/4 số tiền, còn đèn, lò khử NO3/PO4, bơm, quạt thổi, lọc RO, đá sống, muối... và còn cá, san hô .v.v. Đau đầu chọn phết! =))

rubyred thích bài này.
  11. lanbatoong

lanbatoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    bác cường cứ nghiêm trọng thế thì ai dám chơi....em nghĩ chả đến thê đâu

12. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Nghiêm trọng gì đâu, rảnh rỗi sì bem! Chủ thớt cần thì mới nói mà! Chủ thớt chơi cá rồng rồi càng dễ chơi. Không dễ chơi thì phong trào chơi không phát triển rầm rộ như bây giờ, hì hì

13. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Cá rồng có thể đắt, cá biển rẻ hơn nhưng lúc bị bệnh và ra đi thì thảm lắm bro à, cứ 2 ngày 1 con, từ từ cho đến hết bể, thà nó 1 phát cả lũ còn hơn, nói chung mỗi loại ... đau 1 kiểu hehheh.

1K obama thì hoành tráng rồi còn gì, hàng top thì có thể ko dám nói đến vì cái trò nước mặn này như tiền muối bỏ biển, nhưng 1K là có đồ ngon rồi. E cũng mới làm bể ở vn nên giá cả theo e thấy thì thế này, e liệt kê theo thứ tự mà e thấy cần thiết mua từ trên xuống dưới:

- máy lọc RO 4tr
    - đo nồng độ muối (rẻ thì 100-200K, xịn thì 1tr)
    - test kit cơ bản nh3, no2, no3 600K
    - muối cứ cho loại ok là 500K 6kg hay sao ấy => mất tầm 3tr phát đầu
    - đá sống tầm 15-25K / 1kg , bể này chắc làm 1 tạ => đi mất tầm 2tr
    - skimmer , tầm trung thì chơi nac7 2tr, xịn thì quất lên pro 5-6tr, xịn nữa thì ... no idea :D
    - quạt luồng chơi 3-4 cái TQ chắc mất 150-200K 1 cái => 800K nữa
    - bơm chính chắc tầm 500K

Sơ sơ đã mất 15tr rồi, còn đèn, máy lạnh nữa chắc cũng hết 1K rồi. Cái này là chỉ tính trong 4-6 tuần đầu ngắm đá nhé, chưa tính tiền san hô và cá, rồi vô số phát sinh nữa. Cái này là theo ý kiến riêng của e, tùy vào người chơi, giá cả để biết chính xác thì bro hò mấy ông bên cửa hàng vào update chứ VN giá cả lúc lên lúc xuống, cũng như kiểu đo no3 trong bể ấy henhe

rubyred thích bài này.
  14. phuongdien

Thích đã nhận:
    36
    Sành là phải thế này chứ! Bác nói quá chuẩn.

Last edited by a moderator: 26/11/11
  15. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Khiếp dạo này chú hù kinh quá,nói như beggarUK là sát với thực tế đấy.Mình ko phủ nhận vẻ đẹp của cá rồng nhưng cá biển có vẻ đẹp và sức quyến rũ khác,nói chung đầu tư công sức tiền bạc ra không thừa đâu và nhất là có các ae chơi trước hướng dẫn là nhất rồi.Chúc bạn sớm có hồ cá đẹp.

rubyred thích bài này.
  16. phuongdien

Thích đã nhận:
    36
    Mượn câu của ông chú hóm hém nhà em .

Last edited by a moderator: 26/11/11
  17. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Câu đấy giờ dùng mới đúng nhất:laughing::laughing::laughing:.Giúp chủ topic một tay nhỉ,nói chung bạn chuẩn bị chơi cá biển thì bạn lên đầu tư bài bản một chút thì sẽ đỡ được kinh phí về sau này[ae hội mình ngoài này ông nào chẳng có kho chứa đồ thừa ,ko phù hợp].Đầu tiên làm bộ chân GỖ cho chắc chắn đã,bể kính cũ xem cẩn thận vì thường hay xước sau này có bể đẹp rồi setup lại mất nhiều công lắm,2 thằng này nói đúng ra là rẻ nhất trong hồ cá biển.

18. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Chú nói thế ý là sao? Bảo anh lừa chủ thớt a???? Hay anh nói có gì không đúng???

19. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Mấy ô a này vào đáp đá điên đảo quá, mình lơ ngơ có ngày ăn gạch, chắc phải nấp quá hehhe. A Trung có nói có cái chuẩn quá, suy đi tính lại cái bể và cái chân là 2 cái ko thể nào có thể nâng cấp thay thế, vì thế đây là cái cần đầu tư số 1 và đầu tiên ( nghĩ lại e lại thấy tủi cái chân sắt nhà e quá, tình hình chắc cố gắng về đi làm 1-2 năm nữa làm lại rồi )

Mà chủ thớt cho e hỏi 1K obama mà phí ban đầu hay chi phí 1 lần và mãi mãi :D ? Bro đã tính chi phí hàng tháng chưa, như tiền điện, tiền nước (nước ro có vẻ rẻ), muối, chất bổ sung, thức ăn, test kit , vvv . Như bể nhà e tính sơ sơ đã mất 800K 1 tháng rồi, đấy là dùng đèn Led và toàn đồ ít W rồi đấy

20. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    ...............................................................................................................

à quên, nếu nuôi san hô thì bộ đèn rất quan trọng, bạn nên nghiên cứu bộ đèn, máng đèn ko quan trọng, quan trọng là bóng (1st), chóa, ballast!

Last edited: 26/11/11