Cần các anh em chỉ bảo cách chữa cu gáy bị đau mắt

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi tuyenpc, 12/8/11.

1. tuyenpc

tuyenpc New Member

Thích đã nhận:
    4
    Hiện em có chú cu đang bị đau mắt mà chữa đủ các loại rồi mà vẫn không khỏi mà còn nặng thêm, bây giờ chuyển sang đi ỉa nữa, các sư phụ có cách nào chỉ giùm em cái, em xin cảm ơn

2. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn hỏi thế này thì ko ai trả lời được. Chữa đủ các loại thì còn chữa làm gì nữa!

chimcugocong and giothoc like this.
  3. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Xong,chuyển sang đi ỉa thì coi như toi rồi bác ơi.
    Em hay chữa cho mấy em gáy bị đau mắt như sau : 2 quả ớt chỉ thiên bỏ hạt ra,giã nát với 1 ít nước lọc.Sau đó bác lấy nước đó cứ xoa vằo mắt và 2 đầu cánh của chim.Có con làm 1 lần là hết,có con phải làm 2 đến 3 lând.Mà khi xoa vào mắt nó xong thì còn ít bã ớt bác cho em nó nuốt nhé.1 nửa quả là ok.

4. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Bí quyết chữa bệnh đau mắt (dặm mắt) ở Cu gáy

Chào tuyenpc. Trước khi tiểt lộ bí quyết chữa trị bệnh đau mắt ở cu gáy ybdamleo chỉ muốn biết một điều là chú gáy của bạn hiện nay thế nào (khỏi bệnh chưa, còn sống hay đã chết?). Nếu còn sống thì tuyenpc hãy tin rằng chú gáy của bạn có một sức khỏe khá tốt có thể chinh chiến lâu dài đấy vì bệnh dặm mắt ở cu gáy cũng là một dạng của bệnh đậu mùa đấy, điều đáng lưu ý là bệnh này chỉ bị nhiễm và phát bệnh một lần, qua được sẽ miễn nhiễm suốt đời. Nếu bạn được học qua sinh vật lớp 8 bài kháng nguyên và khả năng miễn dịch ở động vật sẽ rõ. Tuy nhiên bệnh đau mắt ở cu gáy còn có nhiều nguyên nhân khác ví dụ như bị nhiễm Vi rút H5N1, H1N1 chẳng hạn, ngoài ra con có những nguyên nhân thường gặp như môi trường nôi có vấn đề. Ví dụ như: quá nóng, quá lạnh, chim nuôi trong lồng không được vệ sinh thường xuyên phân lâu ngày có thể cao như hòn non bộ chẳng hạn mỗi lần tiếp súc chủ còn bị đau mắt vì mùi của phân của em nó ấy chứ. Nhưng đáng lưu ý nguyên nhân thường dễ dẫn đến bệnh đau mắt ở chú gáy cưng lại hết sức đơn giản và ngắn gọn là do khói, trong đó có khói bếp, đặc biệt là bếp than, củi rơm... do lồng chim được cheo thường xuyên ở nơi có khói, trong nhà bếp, trong nhà hoặc ngoài hiên nhưng thường xuyên được tận hưởng vị cay nồng của khói từ nhà bếp bay lên.
    Cách chữa trị, lập tức xác định chính xác nguyên nhân phát bệnh, di chuyển lồng chim ra khỏi nơi có tác nhân gây bệnh ngay không nghĩ ngợi nhiều. Tiếp sau đó "tìm cho được một miếng đất tổ mối. Sau đó nung đỏ, hạ thổ cho nguội bẻ nhỏ bằng hạt ngô nhét cho chim ăn nhiều nhất là 5 lần, 03 ngày đầu mỗi ngày 1 lần, các ngày thứ 4-5 thì 02 ngày một lần, mỗi lần khoảng 2-3 viên là được" (nên nhớ uống thuốc phải đúng liều đấy) đừng thấy còn thừa mấy viên, sẵn nhét thêm cho dứt bệnh là phản tác dụng đấy. Chúc bạn thành công, luôn vui vẻ bên chú gáy và những người thân yêu của mình, nhớ đọc kĩ và thao tác cho đúng đấy. Khà khà khà

minhtien, Minh_CN and minhccc_kb like this.
  5. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    bài trị bện cho cu giáy bằng thảo dược trong thiên nhiên của bác THIỆN đó có đầy đủ hết.

minhccc_kb thích bài này.
  6. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Nên nhớ, Cu gáy bị đau mắt chuyển sang ỉa chảy đây là một dạng biên chứng của bệnh thường khó cứu vãn đc. Cách chữa của bạn thì ybdamleo đã từng làm qua cả rồi, thậm chí cho em nó sơi luôn cả trái (quả) ớt hiểm, rồi nào là lá tía tô, rau ngót, khổ qua (mướp đắng ấy) giã nát vắt lấy nươc nhỏ vào mắt rồi bôi lên cánh chỗ em nó thường hay dụi mắt mỗi khi ngứa ấy (thú thật là đầu cánh hay cuối cánh của chú nó mình bó chân chấm com khg thể định vị được), còn lại bã thì cũng nhét cho em nó sơi luôn. Thực ra, có bệnh thì phải vái tứ phương nhưng các cách trên đều cho kết quả = Zero. Điều quan trọng là phải xác định được nguyên nhân của bệnh, để có cách tránh và chữa trị hiệu quả. Theo ybdamleo đc biết có chú gáy đã sống và trinh phạt với chủ đc vài chục năm đấy, tuy nhiên tuổi thọ của các Cụ gáy này con tùy thuộc vào tay nuôi của chủ giống như tuổi thọ của chuột còn tùy thuộc vào mèo ấy. Tuy chưa đc kiểm chứng nhiều lần nhưng ngoài việc dùng đất tổ mối nung đỏ hạ thổ để chữa trị bệnh đau mắt ở gáy, = cách này có lần ybdamleo đã chữa khỏi bệnh ỉa chảy cho một chú gáy cưng của mình rồi đấy "đừng nóng vội thời gian và thực tiễn sẽ trả lời tất cả" khà khà khà

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:17 PM ----------

Nên nhớ, Cu gáy bị đau mắt chuyển sang ỉa chảy đây là một dạng biên chứng của bệnh thường khó cứu vãn đc. Cách chữa của bạn thì ybdamleo đã từng làm qua cả rồi, thậm chí cho em nó sơi luôn cả trái (quả) ớt hiểm, rồi nào là lá tía tô, rau ngót, khổ qua (mướp đắng ấy) giã nát vắt lấy nươc nhỏ vào mắt rồi bôi lên cánh chỗ em nó thường hay dụi mắt mỗi khi ngứa ấy (thú thật là đầu cánh hay cuối cánh của chú nó mình bó chân chấm com khg thể định vị được), còn lại bã thì cũng nhét cho em nó sơi luôn. Thực ra, có bệnh thì phải vái tứ phương nhưng các cách trên đều cho kết quả = Zero. Điều quan trọng là phải xác định được nguyên nhân của bệnh, để có cách tránh và chữa trị hiệu quả. Theo ybdamleo đc biết có chú gáy đã sống và trinh phạt với chủ đc vài chục năm đấy, tuy nhiên tuổi thọ của các Cụ gáy này con tùy thuộc vào tay nuôi của chủ giống như tuổi thọ của chuột còn tùy thuộc vào mèo ấy. Tuy chưa đc kiểm chứng nhiều lần nhưng ngoài việc dùng đất tổ mối nung đỏ hạ thổ để chữa trị bệnh đau mắt ở gáy, = cách này có lần ybdamleo đã chữa khỏi bệnh ỉa chảy cho một chú gáy cưng của mình rồi đấy "đừng nóng vội thời gian và thực tiễn sẽ trả lời tất cả" khà khà khà

mackimvinh and minhccc_kb like this.
  7. sambau

sambau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Chào Bạn !
    Bạn tìm hạt cây "thảo huyết minh" cho chim ăn là ok ngay. Nếu gặp tình tạng nặng thì bạn nấu nước và phối hợp với hoa cút bán ở chợ. Nhớ mua hoa của "hasfarm" nhé vì trồng theo tiểu chuẩn "GAP" rất organic. Hàm lượng 10g mỗi thứ, nếu bạn tìm không ra "thảo huyết minh" thì alo cho mình; Free !!!. Trí 0916 036 844

8. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    em thì đơn giản lắm,không cầu kỳ như các bác đâu.bác mua cám gà con(nhớ là cám dành cho gà úm nhé) bỏ thóc ra và đổ cám vào,cho ăn 3 đến 4 ngày rồi cho ăn thóc bình thường..lũ gáy nhà em toàn chơi kiểu đó,mong chú gáy của bác khỏe...hihi

binhbaohiem, minhtien and giothoc like this.
  9. mackimvinh

mackimvinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    chim liên hoàn cườm của mình mới đón về. nhưng mình mới tham gia DĐ chưa từng chụp ảnh của chim nên không thể đưa liên được, hơn nữa lúc này mới đem về chim bị thay lông nhìn không được đẹp lắm, nính gáy mấy ngày cũng chưa muốn giới thiệu. à mà mình còn có 1 con chim khi bo (rgu) cái đầu chỉ cấm xuống đáy lồng bo mãi không nhúc nhíc( không dơ lên bổ xuống như các chu chim khac) và có 1 con khi bo nó cứ lĩa lĩa ngang như lưỡi hái cắt cỏ vậy... hiện mình có đến trên 20 con lận đó, móng trắng, gián cánh có luôn, chim nổi thì nhiều mà mình đâu có thời gian đâu mà đi bẩy nhiều chỉ thỉnh thoản thứ 7, CN úp vài nơi hay đánh vài kèo là về rồi.

10. Tucugay

Tucugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Bạn chụp hình cho AE sem có tướng mạo gì không? bạn nên nhớ rằng không phải cứ liên hoàn cườm mà con nào cũng hay đâu

binhbaohiem and mackimvinh like this.