Cần các bác cho ý kiến về giá cả 2 em cu .

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cuccucu, 30/5/08.

1. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em hôm nay chuẩn bị mua 1 em cu nhưng đang đắn đo chọn lựa giữa 2 em
    1 em thổ đồng và một em còi vắt.

Em đang không biết chọn em nào , mong các bac cho em ý kiến và nên chọn em nao
    Người bán họ bảo em 2 con đều đủ giọng điệu

họ quảng cáo là chim mồi của họ , nhưng vì lý do đặc biệt họ chỉ bán một con thôi

Mà giá tiền em còi thì cao hơn.

Mong các bác cho em ý kiến càng sớm càng tốt

Em xin chân thành cám ơn
    Em sẽ post ảnh cho các bác đánh giá .

2. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to bác cucucu, mua một con mối thì bác ko thể chỉ nghe tiếng gáy của nó được vì đã là mối thì bác phải xem khả năng của nó thế nào ví dụ : ra đồng có nhanh gáy ko, cách gọi bổi thế nào, bổi về thì nó có bám bổi hay ko, gù rước thế nào..Nói chung bác phải đi thực tế, nếu có một người am tường chỉ dẫn thì càng tốt. Như thế thì sẽ dễ dàng hơn, chúc bác sớm có chim hay. à mà giọng " còi vắt " là giọng gì vậy bác ?

3. canptc

canptc Active Member

Thích đã nhận:
    116
    Bác ở HẢI PHONG chỗ nào. e đang ở QUÁN TOAN có thể e biết 2 chú mồi đấy. vì e cũng đi bẫy chim cu và biết một số người bẫy. theo e bác mượn đi bẫy thử(có thể mượn 2 con nếu ko đc thì ta mượn từng con một) À mà bác đi bẫy bao giờ chưa? nếu ko thì hôm nào bác mượn rồi gọi cho e theo số ĐT:3220840_ 0989695164. e sẽ giúp bác.
    chúc bác có chim như mong muốn!

4. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bác chọn con còi đi vì còi là 1 trong 3 dị tướng rất quý của cu đấy. Loại này gáy dai lắm.

5. cuccucu

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn các bác . đã cho ý kiến chả là con chim thổ đồng thì họ luôi được 6 năm lồng rồi và bẫy cũng được đến hàng trăm con bổi rồi , còn con còi vắt thì cũng luôi lồng được 3 năm , và cũng là hàng tuyển trọn con giọng còi này thì bác bán chim nói là 3 triệu thì mới mua được còn con thổ đồng thì khoảng 2 triệu thì ok . em phân vân quá . à mấy hôm nữa em gưi ảnh và cả file tiếng của 2 con đấu nhau cho các bác nghe thử nhé.
    (Bác ở HẢI PHONG chỗ nào. e đang ở QUÁN TOAN có thể e biết 2 chú mồi đấy)
    mình ở ngay khu đô thị long sơn quán toan còn ban ở chính xác chỗ nào thế và bác tên gì số của mình la 0962258680. nhà mà bác có 2 con chim ở Xã Lê Thiện . mong sớm gặp được bạn ,

6. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Chọn con nào là do ý thích của mỗi người chứ. Và còn tùy thuộc vào kinh tế của mình. Còn theo tôi giọng thổ đồng cũng quý lắm chứ. Tôi mà là bạn thì tôi chọn con thổ đồng. Còn bạn thì ???

7. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    tất nhiên giọng thổ đồng thì nghe hay rồi, nhưng một con chim cu mồi hay nó đòi hỏi nhiều yếu tố khác nữa chứ phải không mấy bác, bác cứ up hình của cả 2 lên đi, ở đây có nhiều cao thủ lắm, ae sae4 tư vấn cho bác chọn

8. cuccucu

Thích đã nhận:
    20
    Theo mình thì nếu có 1 con thổ đồng thôi thì cũng đơn điệu quá có được 1 con thổ đồng và 1 con còi vắt nữa thì là hay nhất có phải không bác . Mà ở chỗ em con có giọng còi vắt rất hiếm bác à , không biết nơi các bác ở chim có giọng còi vắt có nhiều hay kô. ?????
    ?????

9. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    nếu có tiền và đc người ta đồng ý em sẽ mua cả 2 con.Còn ko em sẽ mua con thổ đống,chúc bác có 1 lựa chọn chuẩn. Bác có thể cho em biết giá con thổ đống ko ạ? E ở HN 0904851236

10. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    THeo ý kiến cá nhân tôi: Chất giọng chỉ là một trong nhiều tiêu chí mà thôi. Vấn đề cốt lõi là Bác chọn mua để là gì là chủ yếu (cu khách, cu chiến, cu mồi ...) mà chọn con có điểm mạnh đặt trưng tương ứng. Nếu được, bác có thể mượn chơi thử sau đó mới OK em nào.
    Nếu kẹt lắm, Bác cứ xem bọn chúng đấu nhưng có điều Bác phải tinh tế khi phân biết, phải xem kỹ các nước khi giao đấu có phù hợp với yêu cầu của minh không? Đồng thời tránh trường hợp "khôn nhà dại chợ" ở nhà thì làm như điện, nhưng khi ra rừng thì im thinh thít, chim sợ rừng, chim sợ đồng bằng, không bền... Loại này thường thì khi có người, gà, chó chúng mới làm, nếu bác đi khỏi thi lại im ru mặt cho đôí thủ làm gì thì làm.

11. cuccucu

Thích đã nhận:
    20
    Con thổ đồng này chú đấy bán khoảng từ 2 triệu xuống 1,8 tr là cùng và con này là con cu mồi cây của họ . Các bác thấy giá của nó có được kô.

12. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    Nhiều khi, 5 triệu vẫn cho là rẻ, nhưng cũng có thể chỉ với 200ngàn vẫn cho là đắt. Cái chính là chất lượng của con mồi. Bác phải cẩn thận, mua về chơi không được lúc đó không biết phải xử lý ra sao. Cái này, mình đã bị nhiều lần rồi, và cũng tốn khá nhiều cho các bài học này rồi. Chớ vì lòng đam mê nhất thời mà có quyết định thiếu sáng suốt. Tốt nhất là Bác mượn con mồi của Bác đi đánh thử, nếu kẹt lắm thì trong khi mua bán Bác đưa thoả thuận này vào.

13. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Đúng đó bác à.Nếu cu mồi hay thì người ta sẵn lòng cho bác đi đánh thử.Chịu thì bác mua,Không chịu thì thôi.Còn nếu người ta không cho đánh thử thì em nghĩ bác đừng mua nữa.Nó giống như hàng mua rồi..miễn đổi trả lại.:D

14. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Tại sao chim thổ đồng mà lại rẻ thế nhỉ? Chỉ có 3tr thôi à. Theo tôi nếu con chim đó giọng thổ đồng chuẩn thì giá của nó đã không dưới 8tr mà còn không có người bán dù trả giá cao thế nào đi nữa. Còn nếu con chim đó mà có nhiều tính chất hay nữa thì vô giá. Tôi đã từng mang 10tr đi mua một đôi chim nhưng trong đó chỉ có 1 con vừa ý còn con kia cũng được. Thổ đồng vẫn là niềm mơ ước của tôi đấy.
    Bạn cần xem lại có đúng là tiếng đó không thì hãy phát biểu nhé vì hai giọng chim bạn nói là hiếm có lắm đấy.

15. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Con gáy giọng Thổ đồng và con gáy giọng Còi , mỗi con có giá trị khác nhau ... nhưng theo Nguyên thì bạn nên cân nhắc kỹ sau đó hãy đưa ra quyết định ... Nguyên gợi ý như sau :
    1. Chọn con còn tơ mà mua , tuổi đời chưa cao ... thì ta còn gắng bó với nó được lâu .
    2. Gáy giọng gì cũng được nhưng nhất định phải to và rõ .... khi cất tiếng lên bổi bay về nhanh hay chậm ( điểm này quan trọng nghen ! có con gáy cả 30 phút không con bổi nào bay đến nhưng có con chỉ chiêu độ 30 đến 40 tiếng gáy là bổi bay về ngay .... theo bạn nên chọn con nào ? .) .
    3. Chọn con có cấp mình liền lạc , tròn và dài .... lông quy phủ bì hay 4 tần .... loại này bền vô địch ( lỡ bị rơi từ trên cao xuống nó vẫn gáy ...không bị bễ ...) .
    4. Chân phải mầm và ngắn .... mỏ càng nhỏ càng tốt ... nhưng phải đen bóng đó nghen !
    5. Chọn con mắt nhỏ và sâu , tròng đỏ hay tròng vàng lớn hơn tròng đen ....
    6. Quan trọng nhất là xem nó có liền kèo hay không ....siêng gáy hay không ?
    7. Sau cùng là xem nó may bổi cở nào .... chổ may bổi là trên hết nhớ nghen ...!! dù cho nó gáy gù cả ngày mà không có gian bắt bổi thì cũng như không .... tướng hơi xấu một tí nhưng may bổi ta vẫn mua ....
    Chúc bạn sớm có con mồi như ý .... giá mà bạn ở gần chổ Nguyên ... Nguyên sẽ chọn cho .... thân chào

16. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Thế bác đã quyết định mua chưa? tình hình thế nào thông báo cho anh em với. Nếu mua được rồi nếu có điều kiện anh em tới thưởng thức.

17. namnhocvtvn

namnhocvtvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    mình có nuôi cả hai loại như bạn vừa noi' trên.Nhưng mình không thấy hình nên không dám nói rõ.Bạn post hình lên đi nha.Nhưng mình khuyên bạn tốt nhất nên nuôi từ chim con,nuôi vậy dễ gắn bó với nó hơn bạn ạ

18. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Vấn đề mua con nào là tùy thuộc vào mỗi người. Nó phụ thuộc vào sở thích, cách chơi và khả năng tài chính của người chơi. Nếu bạn thích chơi về chất giọng thì nên chọn con thổ đồng, nếu chọn làm cu mồi thì tốt nhất mượn đi đánh thử rồi hãy quyết định mua, chỉ khi nào ra thực tế gặp chim bổi thì mới đánh giá hết được khả năng của một con mồi . Thân chào.

19. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    cố gắng lấy cả 2con đi bạn bỏ con nào tiếc con đấy cu mồi mà giá vậy là lấy được nếu lấy được mà không thích thì để lại cho anh em nhé chúc vui ...................