Cần các bác giúp em với!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Bồ Đề, 15/7/08.

1. Bồ Đề

Bồ Đề Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm trước em có mua 1 chú chòe than chưa thuần nhưng mà khi mang về em cho vào lồng và để ra ngoài cửa nhà(nhà em là hàng bán đồ ăn) mong cho chú quen người vì có rất nhìu kháck đến em đã quan sát rất kĩ chú ăn đc cám và rất sợ ng` nên đành đem vào nhà để ngoài vườn trông chú rất bình thuờng nào ngờ hôm sau ra vườn thấy chú chết cỏng quèo mong các bác chỉ rùm em làm sao cho các chú chòe kok sợ ng` lại kok dễ chết vì em mới nuôi lần đầu mong các bác chỉ giáo~X(

2. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chào Bồ Đề , ban nuôi nhu thế là ko đcj rồi, chim bổi vừa mới mua mà bạn đã đem ra chỗ đông người thi làm sao nó chụi nổi hả bạn. Chim bổi về rất nhát , lúc mới mua về bạn phải trùm áo lồng, cho đồ ăn , uống nhất là phải co cào cào nhé, bạn phải trùm kín áo lồng nhé. Khoảng 1 tuần sau thi bạn mới co thể mở hé áo lồng ra, mở hé hình chữ A ở của lồng thôi nhé. lúc đó thi bạn mới đem ra quán để , bạn để dưới đất là tốt nhất nhưng phai nhà ko có chó mèo nhé , nếu co thi phải treo lên đừng treo cao quá,gọi là ko cho chó mèo làm chim hoảng sợ thôi.!
    Thất bại là mẹ thành công mà!
    Chúc bạn có 1 chú chim nhanh thuần!:applause:

3. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chích chòe là loài rất nhát ng` , nhiều con hoảng quá mà cắn lữoi chết đó bạn ạ ! Mới mua về nhất thiết phải trùm khăn lồng cho nó , treo vào chỗ râm mát là tốt nhất ! Chòe bổi mới nuôi bạn nên cho nó ăn thêm cào cào châu chấu là tốt ! Cám chế biến cũng đơn giản : 500g đậu phộng rang vàng giã nhỏ trộn với 10 lòng đỏ trứng ( luộc chínn) thêm ít thịt lợn , bột tôm , hay tép >>> đem hỗn hợp trên phơi ba nắng là ăn ngon lành !

4. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn đem ra sau có gió ko coi chừng trúng gió độc thì sao còn nếu ko thì nó nhát thấy người nhiều người quá nên nó cắn lưỡi tự tử bạn có thể coi lưỡi của nó có bị sao ko nếu có bị sao thì nó cắn lưỡi đó bạn à

5. dovanthanh

dovanthanh Active Member

Thích đã nhận:
    8
    các bác cho em hỏi chòe than bị trật chân phải làm sao cho hết

6. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Tuần trước mình cũng mới bẫy được 1 em chòe than mang về nhà chùm áo lồng, 3 hôm đầu cho ăn toàn sâu và cào cào, đến hôm thứ 4 thì cho thêm cám. Đến nay đã 17 ngày và đang mở hé áo lồng để chú ta làm quen với cảnh vật. Khi nuôi chim bổi mình nhốt trong lồng tắm, cho mình hỏi nếu nhốt như vậy lâu liệu có ảnh hưởng gì không.

7. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Có mấy nhược điểm :
    - Lồng tắm là lồng chuyên dụng chỉ dành để tắm , nếu nuôi không tiện cho sự bay nhảy của chim .
    - Khi chuyển sang lồng nuôi , nhiều em khó tính không chịu lúc đấy là phiền lắm , chẳng lẽ nuôi mãi trong lồng tắm sao ...
    - Bạn nên chọn lồng có đáy tách rời , khi tắm rút đáy ra cho một âu nhựa vào cho em nó tắm là xong !
    Mình vẫn làm như vậy ,ngon lắm chăgnr sao cả :x

8. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Cảm ơn bác Lưu Khang. Sáng mai CN lên Bưởi kiếm tạm cái lồng chợ về chuyển em nó sang chỗ ở mới cho thoải mái.