Cần các bác góp ý để làm một hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Vi_le, 21/6/06.

1. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2

Mình là người định tiếp cận với môn chơi cây thủy sinh, nhưng mình ko biết kích thước hồ như thế nào thì phù hợp mong các bác chỉ dùm, ý định của mình về kích thươc hồ là 0,8m*0,4-0,5m*0,7m (dài-ngang-cao) như vậy có hợp lý ko vậy các bác? tại kích thước chỗ mình đặt hồ là 0,8m. còn về kinh phí thì hơi eo hẹp, bởi mình còn là học sinh, mình ko định mua bình Co2, còn đèn thì phải mua loại nào giá cả bao nhiêu, rong phải dùng loại nào, đặc biệt là phân (có loại phân nào dùng được mà giá cả phải chăng ko), còn nền nữa. mong các bác chỉ giúp.

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Kích thước bạn đưa ra là hợp với người mới tập chơi rồi. Tuy nhiên theo mình bạn nên theo kích thước 80 x 50 x 70 vì chiều
    càng nhiều thì bể nhìn có chiều sâu ---> đẹp.
    Không có co2 cây sẽ không đẹp. Tuy nhiên nếu tài chính có hạn bạn có thể tự chế. Xem hướng dẫn ở đây http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=63
    Vì hồ của bạn cao đến 70cm nên mình khuyên bạn xài bóng NEC của Nhật (60k cho 1 bóng 60cm) mới đủ ánh sáng cho cây. Mà hồ này cần sơ sơ...3 bóng. Nếu muốn tiết kiệm thì cài bóng Jebo (35k cho bóng 60cm). TIỀN NÀO CỦA ĐÓ:) . Tiệm Cao Quý - 808 Trần Hưng Đạo, q.1 có bán các phụ kiện mình vừa nêu. Éc! Giống quảng cáo cho nó quá :p .

Ái chà. Cái này khó trả lời quá. Bạn chịu khó làm nền sẵn rồi để đó chờ khi nào có ai share cây thì qua xin. Có 2 cái lợi:
    1 - Không tốn 1 xu (chưa tính tiền xăng đi kím nhà và tiền cafe cho gia chủ :D )
    2 - Thường thì các loại cây ng ta share là cây dễ chăm ---> thích hợp với người mới chơi.

Như đã nêu ờ trên TIỀN NÀO CỦA ĐÓ. Phân ngoại nhập có mà nội nhập :D cũng có lun. Nếu bạn muốn tự làm nền thì hãy xem các bài viết trong mục DÀNH CHO NGƯỜI MỚI.

Chúc bạn mau có hồ thủy sinh post lên cho mọi người ngắm.:D

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    bể không dùng CO2 thì cây khó đẹp --> nhưng nếu đã quyết vậy thì: không nên trồng nhiều cây, không chọn cây phát triển nhanh --> chiều cao bể do vậy nên hạ xuống bớt, từ 70 xuống khoảng 50 cũng ổn rồi, sẽ đỡ tốn tiền mua nhiều đèn.

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Vi le thật là sướng vì được các cao thủ hướng dẫn quá chi tiết.
    Cùng là người mới chơi, nên Pyramid có vài kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn:
    1- Đừng vội vàng khi quyết định chọn phân nền. Riêng Pyramid đã dành hơn 2 tháng ngâm kíu, đi thực tế...trước khi chọn 1 loại phù hợp cho mình, vì nó sẽ dính tới nhiều vấn đề có liên quan.
    2- Nên tham quan ít nhất 2 nơi:
    - 201 Bùi Viện, Q1, 'trại thủy sinh' của anh Codai
    - Cửa hàng APTĐịa chỉ: Nhà số 9, đường số 4, khu cư xá Bình Thới, P.8, Q.11, mở link này sẽ kiếm được nhà dễ dàng: http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=5399, là showroom xinh cực kỳ, nhiệt tình hết chê của anh Fahsailam

Nếu muốn tham quan 1 quá trình set-up thực tế thì PM cho mình.

Chúc bạn vui chơi thủy sinh với diễn đàn một cách thú vị.

Last edited: 21/6/06
  5. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình nghĩ bạn nên chọn bể kích thước như sau: 0,8x0,45x0,55(d-r-c) như vậy chỉ cần dùng 2 bóng đèn 60 thôi là đủ sáng rồi.