cần các bạn giúp " gà rừng mồi "

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi sunganhthanh, 26/5/13.

1. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    em ở lào cai, em có nhờ người mua hộ một con gà rừng mồi . em chưa biết nhiều lắm về gà mồi mong các bác chỉ giùm em xem cách chăm sóc gà rừng mồi ? cách bầy binh bố trận khi bẫy gà rừng ? và những điều cần tránh ,tránh để không ảnh hưởng tới gà mồi ? chân thành cảm ơn các bác ! càng sớm càng tỉ mỉ càng tốt các bác nha !

em có nhờ người mua một con gà mồi,nhưng lại chưa biết nhiều lắm về gà mồi mong các bác chỉ giúp ! cách chăm sóc gà mồi, những điều lên tránh để không ảnh hưởng tới gà mồi.và cách bầy binh bố trận khi bẫy gà rừng ? có lên ghép gà mồi với một gà tre mái hay gà mái rừng hay không ? và làm thế nào để gà rừng không sợ gà mồi ? vì em được biết thì gà mồi có trường hợp gáy kinh quá gà rừng không dám lại gần ?

Last edited by a moderator: 26/5/13
    dong_pham thích bài này.
  2. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Về phần này e có vài kiến thức sơ sài mong sẽ giúp đc a
    *VỀ CHĂM SÓC GÀ MỒI: a chỉ cần cho ăn như gà nhà và thêm vào khẩu phần ăn hằng ngày rau, ít mồi tươi(cào cào .dế,mối,nhái)và lúa ngân lên mầm là đc.nếu a cưng con mồi mình qua thì cho ăn gạo lức.
    *NHỮNG ĐIỀU CẦN TRÁNH: k nên mang gà mồi đi đá lung tung thứ nhất là làm gà mồi dữ hay giật dây làm gà r sợ,và nếu thua gà sẽ bể.trong quá trình bẩy nên cẩn thận với chó,chồn ,rắn nói chung những thứ có thể gây hại tới con gà mình (và còn thêm kê tặc + mấy a chàng thợ săn nữa )
    *CÁCH BẦY BINH BỐ TRẬN:nói chung muốn đi bẩy đc có nhiều công đoạn chuẩn bị lắm a nào là (tìm tới cội chỗ ở của gà ,bẩy giò, rọ đựng gà mồi,cột chân gà ,kiềm bấm cây ..v..v)cách cắm bẩy tùy theo địa hình, gà mồi già hay tơ mà đánh đón hay k cần cũng đc .Nếu gà a còn tơ thì tốt nhất nên đánh đón vài bộ sung quanh còn gà già thì k cần.
    1.phần cột chân gà :a dùng dây đồng vừa rồi tìm 1 đoạn dây chuyền dịch sỏ dây đồng vào (làm vậy đẻ chân gà đc êm và k bị thương khi đấu đá với gà rừng)sau đó canh đo và buôc lại nhé e noi vậy a k hiểu e sẽ đt trực tiếp nói a hiểu. còn dây cột dài cỡ 20 >25 cm là đc rồi.
    2.phần bẩy giò :tùy mỗi người dùng mỗi loại bẩy khác nhau .Nhưng nói chung lại là bẩy nhạy dính tốt là đc cũng k cần mãng nhãn người kc đâu a mới chơi cứ vậy thôi,nhưng trc khi đi a nên kiểm tra bẩy kĩ càng cho việc cắm bẩy khi lên rừng nhanh chóng và hiệu quả nhất
    3.Tìm cội gà :a phải dậy sớm chuẩn bị đồ ăn ,nước uống ,thích thì cafe theo thì qua đã k gì bằng và khởi hành lúc 4 h là tốt nhất ,lên chỗ mà ông a định đánh cỡ tờ mờ sáng khoảng 4h30 là ok rồi ngồi nhâm nhi ly cafe mà nge gà gáy ở đâu sát định phương hướng tiến thẳng tới chỗ cu cậu đang gáy nhưng giữ khoảng cách nhé .Sau khi đã vào đc cội con gà thì tiến hành chiếm thuôc NẤU K KHÓI NÓI K TIẾNG và tiến hành cắm bẩy nếu cắm bẩy xong mà trời còn tối qua ông a cứ ngồi đợi sáng tý rồi mới cắm gà mồi sau đó là vốt cũng thậ nhẹ nhàn nhé
    4.phần cắm bẩy :A nhớ cắm bẩy xong xuôi rồi mới thả mồi nhé ,trc khi cắm bẩy nên dọn sơ chỗ đánh cho viêc cắm giò dễ dàng (nơi có cây bụi mọc nhiều thì ta dùng kiềm bấm cây cảnh cắt bớt cho thoáng)a nhớ đừng làm lộ qua nhé gà rừng phát hiện là mất dép đó .chúng ta cắm bẩy hình tròn sung quanh gà mồi sau đó ta tìm ít lá cỏ khô tại đó lấp đi dây liên kết giò để nguy trang cho gà ngoài k phát hiên giò ,sau đó thả mồi nấp đi và đợi kết quả vậy là xong.
    Còn phần a nói là ghép gà đẻ là k nên a gà mồi người ta it cho dạp mái lắm rã gà hết k sung đâu vì vậy nếu a muốn đỗ gà con thì đợi e nó về hươu rồi đã đổ nhé a hay tim 1 e kc a nhé vài kiến thức sơ sài mong sẽ gỡ đc thắc mắt của a mong a k chê .thân....................................:laughing:

Last edited: 28/5/13
  3. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    quan trọng nhất là ko đem đi đá dạo nhé bạn.............mình rút được kinh nghiệm từ bản thân

4. cuongero

Thích đã nhận:
    126
    đúng đó a.k đá dạo gà at bể tới nỗi vô rừng k gáy lấy tiếng đó hiiii đi núi đã thở oxi rồi mà thấy nó cái nãn chí mất thôi về tới nhà là xiểu lun kakaka

sunganhthanh thích bài này.
  5. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    mình mang gà đi bẫy rồi gà mồi của mình là gà non.gà rừng "gr" thì lại già em ý nhìn thấy gr thì bỏ chạy nhưng mình đã cắm dây lên e ý k chạy được.gr thì đậu một cái cây gần đó khi nhìn thấy e mồi chạy thì nó bay thẳng vào qua cả bẫy :D đánh cho mấy đòn thì không đánh nữa ,mình quan sát thấy em gr đứng ngẩn người trước bẫy của mình rồi đi qua như không có bẫy hay em ý nhìn thấy bẫy, khi em ý đi xa thì kêu như bị cắt tiết éc è ẹ rất to và nâu???? mình không hiểu tại mình cắm bẫy hay tại bẫy ! lúc em gr ngẩn người trước bẫy thì mình thấy gà mồi gáy te te . khoảng cách giữa gà mồi và bẫy khoảng 50cm.bẫy mình cắm vòng cung ,hướng lên đồi " hướng dốc . sau hôm đó hôm sau mình lại đi đánh em ý tiếp thì không thấy bóng dáng em ý đâu ? mình ngồi một lúc thì có một gà mái rừng + mấy con gà con . khi nhìn thấy em mái thì gà mồi của mình cũng tỏ ra hoảng loạn bỏ chạy y như hôm trước ? mình không hiểu nữa ??? mình còn muốn các bác giúp cách làm giò bẫy nữa vì mình có bộ giò làm bằng dây dù , dây phanh xe đạp và lan hoa xe đạp nhưng hình như không nhậy lắm mình thử cho em mồi đi qua thì thì chỉ dính khoảng 30% mà còn ép mới đi nó cứ đi theo chiều của bẫy không chịu bước qua :(( có người bảo mình cách cắm giò là hình cung quanh gà mồi.cách gà mồi khoảng 40cm một giò nữa cách giò thứ nhất bao nhiêu thì tùy thuộc vào địa hình bẫy thú hai thì cắm theo chiều thẳng đứng để khi gr ve gà mồi "chạy quanh quanh " thì bị dính bẫy . mình không biết cách cắm bẫy đó có ăn thua không nữa ? mình cũng rất no không biết em mồi của mình có dùng được không ? vì nhìn thấy gà mái rừng cũng hoảng loạn đòi chạy nhưng khi định thần lại thì e ý không chạy không hoảng nữa ! vài hôm sau mình mang đi thì gặp gà trống nhà thì em ý tỏ ra không hoảng mà còn dãi dãi rồi dựng nông thế là đánh ! mình rất mong anh em diễn đàn giúp thêm về kiến thức gà mồi . mình chân thành cảm ơn sâu sắc !

cuongero thích bài này.
  6. cuongero

Thích đã nhận:
    126
    k sao đâu mới ra rừng vậy là ok rồi . nhưng a cắm bẩy vậy là thua rồi đó ,trc tiên gà mồi a là tơ phải dánh đón nghĩa là (đánh nhiều giò nhiều vòng giò để bảo về k cho gà ngoài đá bể gà mồi) a nên cắm vòng tròn con gà mồi một vòng tròn cách gà mồi lúc kéo dây cột chân là 20cm là đc còn phía ngoài a cắm thêm vài bộ đón cách 1m .
    còn gà mà kêu vậy cũng nhiều nguyên nhân lắm có thể do nó phát hiên ra người ,hay là do gà mồi mới cột dây còn chưa quen nên giật dây cung làm gà ngoài thấy nói chung đi bẩy những khâu đó rất quan trọng cũng có thể do bẩy a qua thô gà dễ phát hiện .v.v.v
    còn phần giò thì e có 1 bài bên PHỤ KIỆN GÀ RỪNG a qua tìm hiểu nếu k hiểu chỗ nào alo e e sẽ hướng dẫn a từ xa : 0985118532
    gà mồi tơ thì a nên chịu khó tập tành cho e ấy quen đã dừng nóng vội chơi môn nghệ thuật này phải lâu dài chịu khó thì k gì k thể a à thôi giờ e có ý như thế này có gì a alo e e hướng dẫn từ xa nói a sẽ dễ hiểu hơn là viết tuy kiến thức còn hạng hẹp nhưng e sẽ hướng dẫn a tận tình mà 2 năm nay e học hỏi đc thân a..............

7. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    mình cảm ơn rất rất nhiều cuonggero mình xẽ điện thoại cho bạn thỉnh giáo bạn sau nhá thân !

8. cuongero

Thích đã nhận:
    126
    không có gì đâu a bình thường thôi có gì k hiểu alo e e giúp cong thỉnh giáo thì e k giám nhận chú a vui vwis thú choai tao nhã này thân a

sunganhthanh thích bài này.