cần các bạn giúp

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi binhvirile, 18/8/07.

1. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Các bạn ơi, 2 con cá chọi của mình(thuộc giống đuôi dài, hình như là HM bị rách đuôi, mình mua 10k/con)khi cho đá bóng thì cả 2 con đều rất sung. Nhưng khi cho vào đá thật thì 1 trong 2 con vừa vào đã xìu màu chạy te tua(cả 2 con kích thước bằng nhau, nhưng con kia đuôi to hơn và cả 2 ko bị bệnh gì cả). Mình nghĩ có thể vì mặt tâm lý của con cá đó có vấn đề hay 1 yếu tố nào khác, mong bạn nào biết giúp mình!

2. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hê bác ơi có rất nhiều con cá ở tình trạng như cá của bác chứ ko phải ko đâu bởi nhiều lý do như khi bác cho vào động nước chúng hoảng do tinh thần yếu hoặc có thể là chúng chỉ là dạng chọi kè mã ko có khả năng đá
    thỉnh thoảng em đi bắt chọi đá cũng vậy nhìn mấy con người rất tốt nhưng cầm lên thì là chọi ngố nên bị hoảng luôn
    nên 2 con đấy bác chỉ để làm cảnh ngắm thôi
    àh quên nó còn có 1 cái lợi là có thể kè rất lâu mà ko mất sung đấy bác à ( chọi cảnh chính hiệu) :D

3. 777excalibur

777excalibur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng bác...nghe giang hồ đồn thì cá của bác đã bị vỡ....còn nếu ko thì cũng bị nội thương.....em còn nghe các cao thủ nói một số loài cá đá khi đến mùa thì trở chứng đá dở đi hay ko chịu đá.....ngoài những vùng ven rừng một số người chơi cá đá hớt từ ao hồ rừng ..mà cá này cứ đến mùa mưa thì thèm mái ..tay chân bủn rủn đá ko xong...bởi vậy nhiều tay lão luyện dùng kế này để thắng những con xiêm dũng mãnh của các vùng ven rừng....cóa gì thiếu xót sai lầm các bác bỏ qua nhá....

4. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    cá kiểng mà bạn lại cho đá thì nó nhát là phải rồi, không có gì bất thường đâu . Ngay cả cá chọi tốt nuôi không đúng thì thấy cá có vẻ to hơn nó cũng tìm đường tẩu thôi .

5. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Cá của mình thuộc giống đuôi dài, dùng để đá mà, mấy con khác thì vẫn ổn chỉ có mỗi 1 con thì lại như vậy. Nếu như mà cả khi đá bóng trong keo lẫn đá thật mà nhát thì còn dc, đằng này thì chỉ khi cho đá thật mới nhát còn đá bóng thì sung lắm. Mặc dù mình cho đổi đối thủ khác...bé hơn nhiều nhưng mà nó vẫn thế. Mình đã áp dụng phương pháp lắc cá quay vòng vòng(giống trong đọan băng mà 1 thành viên đã đăng lên), mong sao hiệu quả. Bạn nào còn phương pháp nào thì chỉ mình nha. Thanks nhiều

6. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    bác ơi cá đấy ko thể để đá đc đâu nó đã hỏng đòn rồi nên để làm cảnh thôi vì nó nhát rồi
    chúc bác may mắn
    àh quên em có ý này
    bác có cái bể nào mà bẩn nước màu xanh lá cây ( nước có nhiều vi sinh vật ấy) có nhiều rêu do để lâu ngoài nắng
    bác thả thử nó vào sau khoảng hơn 1 tuần bác thả con betta khác vào xem nó có uýnh ko loại này có thể ko thích hợp với động nước nhưng lại thích hợp khi đánh trong bể tĩnh
    em cũng có 1 con như thế đó thả vào ai ngờ nó lại đnáh với mấy con trong bể mới lạ

7. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    Cám ơn bạn nhiều, mình sẽ áp dụng xem sao, nếu có hiệu quả mình sẽ báo!

8. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    hê alô bác binhvirile có đấy ko nhỉ
    em vừa mới cho 1 con cá chiến của em cũng bị mắc bệnh như con của bác vào đá thử thì thấy đá lại rất hay ( lần trước vừa mới đá thua xong bây giờ đá lại rồi ) và lại thắng nữa chứ nhưng con này có đặc điểm sợ động nước nên khi xoáy chắc chắn sẽ thua còn để bt thì đá rất hay hợp với cách đá trong nam đó
    em ngộ ra đc cách mới là bác thả con của bác vào 1 cái bể to có nhiều rêu ( 1 mình nó nhé ) sau đó hơn 1 tuần thả 1 con khác vào cho nó đá nhau ngay tại bể đảm bảo đá đc mà đá hay là đằng khác

sáng nay em xem bầy mái của em đá nhau tung hoăng cả bể lên 3 con túm tụm lại cắn nhau
    hay vãi