Cần các bạn tư vấn làm hồ dài 2m

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi friend1966, 7/6/07.

1. friend1966

friend1966 Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình là người mới tập chơi , nhờ các bạn tư vấn giúp đở nội dung sau :

- Làm hồ thủy sinh dài 2m thì chiều rộng , chiều cao bao nhiêu là phù hợp ?
    - Nên làm kính loại gì ( VN , nhật...) và kính bao nhiêu li là tối thiểu ?viền hồ như thế nào?
    - Kệ loại nào ( sắt hộp, gỗ ,...) ? và có nên làm kệ 02 tầng ko ( một tầng để hồ thủy sinh / một tầng để hồ nuôi cá rồng)
    - Và cuối cùng là nên đặt làm hồ , kệ ở đâu thì chất lượng tốt , giá hợp lý ( nếu được các bạn cho mình giá tham khảo nhe).

Cám ơn các bạn rất nhiều.

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hồ dài 2m thì bạn nên có chiều sâu là 60 cao 80 nhìn mới phê. Mà với hồ như vậy thì kính 12mm là an toàn.
    Nếu bạn cần thì mình giới thiệu thợ giúp cho. Người quen có lẽ nó lấy rẻ hơn và tư vấn nhiều hơn. Có cần thì pm cho mình.

3. haithong

haithong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho biết với cỡ bễ như trên thì dùng loại silicon nào là đảm bảo

4. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ 2m bạn nên làm : dài 2m rộng 0,55 cao 0.8m là OK kính 12mm trở lên keo dán KOREA xịn mới ổn.chân chắc chắn mặt phẳng tốt.

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Các câu còn lại đã được trả lời rồi. Còn kệ 2 tầng thì mình nghĩ phải xem lại. Hồ 2m x 0.6 x 0.8 thì trọng lượng khi có nước đã lên đến 1 tấn rồi ( chưa kể sỏi, đá ... trang trí ) Nếu bạn làm kệ thì kệ phải chịu trọng lượng tối thiểu là 2 tấn đó bạn. Nếu làm có thể làm bằng Sắt chữ I rất chắc chắn. Giá cả thì bạn cứ ra tiệm hỏi thử.

6. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Teppy hoàn toàn đồng ý với Akira cái bể 2m của teppy sâu có 0.45m nên việc bố trí cây cối , lũa đá hơi khó. Còn đế thì nên làm bằng Inox có tối thiểu là 6 chân vừa để giàn lực ra mà không sợ bị han gỉ, tránh hậu quả không hay sau này, còn nếu làm bằng gỗ thì nên chọn loại gỗ thuộc nhóm A, tính toán lực cụ thể. Ví dụ bể 2x0.8x0.6 (m) kính 12mm thì có thể tính khối lượng bể và nước như sau:
    khối lượng nước = 2.0x0.80x0.60= 0.96 tấn
    khối lượng kính
    2.2x2x0.012x(2.0x0.8 +0.6*0.8+0.6)= 0.141504 Tấn
    vậy tổng trộng lượng bể là: 0.141504+0.96 = 1.101504 tấn
    Chưa kể lúc đổ nước vào áp lưc động gây ra thông thuờng lấy hệ số an toàn là 1.2
    tức tổng khối lượng cuối của bể sẽ là: 1.10504x1.2=1.3218048 (tấn)
    tuy nhiên một điều hết sức quan trọng là đáy hồ phải nằm trên một mặt phẳng gần như tuyệt đối để giảm tối đa momen uốn tránh việc rạn nứt kính.
    Theo Teppy tốt nhất là nên giao cho những chuyên gia và cơ sở có uy tín đảm nhiệm để tránh hậu quả đáng tiếc xảy ra. chúc bạn sớm có bể đẹp.