Cần các cao thủ tham vấn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Haichuong, 3/8/07.

1. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    E kc nhà mình khoảng 4 ngón, đầu rất khá. Khoảng 10 ngày trở lại đây mình thấy bộ phận sinh dục của nó ( cá trống )ngày càng lòi ra, to hơn bình thường. Nhất là phần lõi của BPSD dài hẳn ra ngoài bao sinh dục 4-5mm, có màu đỏ. Nhưng cá vẫn sinh hoạt rất bình thường. Rất tiếc mình k có máy ảnh để các bạn hình dung dễ hơn.
    K biết nó đang bị gì? Cách chữa thế nào để khỏi ảnh hưởng đến đường con cái của nó :D
    Rất mong đựơc thỉnh giáo các cao thủ#:-S :applause:
    Chết, mình pots nhầm đc rồi, các mod chuyển giúp sang mục cá la han giúp nhé.Tks

2. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Oài cá mái 100% rồi ko sai đâu!!!! Cá trống ko bị như vậy đâu!!!!

3. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hơ không phải cá mái đâu bác ơi ........................

4. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Cá bị sa đường ruột . nguyên nhân là bạn cho thức ăn quá nhiều không tiêu được . à mà bạn kể thức ăn của bạn cho nó xem. Bạn ở Đã Nẵng thì có thể ra các tiệm bán cá bảo họ bán thuốc trị sình bụng. trị trong vòng 10 ngày sẽ hết. Điều quan trọng là bạn phải kiên nhẫn đừng thấy không hết mà không trị nó chết đó. Bệnh nay cá trống và mái đều bị mình từng bị những đa trị hết rồi .Thân

5. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì mới nuôi cá đây thôi nên chưa bít nhiều về cách trị bệnh này, xin máy Bác cho ý kiến thêm. Có thể kô dùng thuốc đc kô vậy máy Bác.

6. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Bác không dùng thuốc à. khoảng 1 tuần nó sẽ chết đó. Bệnh đó là bệnh sình bùng do không điều trị nên chuyển thành bệnh viêm đường ruột hay còn gọi là sa đường ruột. Không nên khinh thường bệnh này .

7. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn Bác cho e 1 kinh nghiệm, em thì hạn chế tối đa dùng thuốc cho cá, em chỉ hỏi còn cách này khác mà kô dùng thuốc, mà nếu kô đc chắc phải cho em nó uống thuốc rồi

8. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Hơ bác tiết chi máy cái bệnh cho cá .VD 1 con cá bác mua 500k 1 bịch thuốc chỉ 10k thôi tiết làm gì ? .
    Bác muốn mua thuốc thì ra tiệm thập bát mua thuốc trị sình bụng...

9. Haichuong

Thích đã nhận:
    16
    @Vanhdaixanh : rất cám ơn bạn đã quan tâm.
    Mình khẳng định với các bạn rằng chú này là cá trống 100% và Bộ Phận Sinh Dục của nó có vấn đề.
    Đối với bệnh sình bụng hay sa ruột mình đã trực tiếp gặp phải và đã chữa khỏi thành công rất nhiều trừơng hợp. Mình xin nói lại là PHẦN LÕI CỦA BPSD CỦA NÓ NGÀY CÀNG LÒI DÀI RA VÀ CÓ MÀU ĐỎ.
    Mình chưa dám dùng thuốc gì vì sợ ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của nó, chú này mình định cho đẻ mà.
    Rất mong nhận được sự tư vấn của các bạn. :crying: :applause:

10. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Mình chán bạn quá mình chắc chắn với bạn đó là phần ruột, tại vì nó bị sình bụng mà bạn không để ý hoặc không trị nên nó thành viêm đường ruột. Nếu bạn ở TP HCM thì ra tiệm thập bát la hán mua thuốc trị sình bụng trị trong vòng 10 ngày sẽ hết hoặc không thì ra tiệm bán cá nào uy tín mua thuốc trị sình bụng. Cái này chã liên quan gì đến bộ phận sinh dục của cá cả. nếu bạn không tin để khoang 1 tuần-2 tuần nó chết thì ráng chịu. Với lại bệnh này là cá trống và mái đều bị cả

11. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chủ yếu sình bụng là do thức ăn,nếu trị hết rồi mà ko điều cỉnh lại khẩu phần ăn hợp lí thì sẽ mau chóng bệnh tái phát thôi,bạn cho thuốc và đừng nên cho cá ăn trong những ngày điều trị,bệnh này cũng nguy hiểm đóa :)

12. Haichuong

Thích đã nhận:
    16
    Hình mình mới chụp đây, mời các bạn cho ý kiến nhé, tks.

Last edited by a moderator: 4/8/07
  13. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hay là con này bị viêm đường sinh dục rồi ? Lý do cho SS nhiều quá .... :laughing: :laughing: :laughing: =)) =)) . Vụ này chắc phải ra tiệm thuốc tây hỏi rồi đóa, trước đây anh cũng nghe nói có thuốc phụ khoa nào đấy, nhưng chưa biết hiệu gì, có ai dùng rồi thì chỉ giúp bác HaiChuong nhé :applause: :applause: :applause:

14. Haichuong

Thích đã nhận:
    16
    E này còn tơ lắm bác ah, khoảng 3,5 ngón thôi. E chưa cho sinh sản lần nào cả, đang định cho đẻ thử mà :D

15. khoaha

khoaha Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này chắc nó bị lòi trĩ quá anh ơi =)) hay anh lên mấy cái lò cá hỏi thử coi.