Cần các cao thủ về chim sâu(khuyên)

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Bồ Đề, 26/5/08.

1. Bồ Đề

Bồ Đề Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay, cô em dưới quê lên có cho em 1 tổ chim sâu có 4 chú.Em kok ngờ là cô lại cho 1 tổ chim mà em chưa nuôi chim sâu non bao giờ.Mong các anh chỉ cho em cách nuôi chim sâu, nên cho ăn những gì và phải làm gi:confused:.Thanks!!!:sick:

2. Bồ Đề

Bồ Đề Member

Thích đã nhận:
    0
    Cần chỉ cách làm cám Chim Sâu(Vành KHuyên)

Em kok biết chim sâu non cần ăn những loại thức ăn gì nên mong các bác chỉ hộ em cách làm thức ăn cho sâu non.Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ!!!:applause:

3. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Chim sâu thì ăn sâu =)) Hỏi thế nên chỉ biết trả lời thế:D

4. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mình đã từng nuôi chim sâu 1 vài lần xin đóng góp với bạn đôi chút ý kiến như sau . Nuôi chim sâu đặc biệt khó hơn chim khuyên . Phần lớn chúng đều rất khó cho ăn và ăn thương không nhiều . Trong thời gian đầu bạn phải đặc biệt chú ý đến chế độ nước của chú chim . Theo tôi cách khoảng 1h nên cho chim uông nước 1 lần . Khi chim còn nhỏ bạn nên cho ăn sâu chứ không nên ép chú ta ăn cám vội . Vì trong thời gian này chim tiêu hóa không tốt và nếu cho ăn không hợp lý thì dễ bị sặc hoặc dây bẩn ra lông. Sâu ngoài dễ cho ăn còn là thức ăn phù hợp ngoài thiên nhiên của chúng . Khi chim đã lên hết lông ống và cũng đã quen với "người mẹ mới" chúng ta bắt đầu tập cho ăn cám bằng cách tẩm cám vào sâu và cho ăn dần dần . Có một điều đáng lưu ý với bạn là chim sâu đặc biệt rất thông minh và điểm này khuyên không thể so sanh được . Khi chim được khoảng 1 tháng tuổi chúng đã bắt đầu ra ngoài kiếm ăn bằng cách bắt ruồi ( dĩ nhiên là với chế độ nuôi thả ) . Chim sâu rất thân thiện với người nếu nuôi từ bé . Khi "mẹ mới " đi đâu chúng đều nhảy theo sau và rất quấn người . Và đó là lý do em chim sâu của tôi bị chết ( do con em gái đạp phải ...Đau xót). Riêng về chế độ cám cho sâu thì tôi thường tăng chế độ đam hơn so với khuyên . Công thức tôi làm là : 100G đậu xanh + 2 trứng (lấy cả lòng trắng)+30g bột tép xay nhuyễn + 1 vỏ trứng +30g châu chấu khô . Với công thức này tôi đã nuôi 1 em sau gần 1 năm cho đến ngày từ dã cõi đời. . .

5. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Viết xong mới để ý lại tên chủ đề ...............Nản quá...........Nếu bạn cần cách làm cám khuyên xin mời đọc chủ đề trên cùng

6. Bồ Đề

Bồ Đề Member

Thích đã nhận:
    0
    cần các anh biết về chim sâu giúp

:confused:em mới chơi chim nên chẳng biết chim sâu có phải là chim khuyên hay kok mong các anh giải thích hộ em và cách chăm sóc chim non như thế nào cho ăn sâu quy khô có đc kok hay phải cho ăn thêm cái gì nữa.Mong các anh chỉ giáo

7. hoangnd

hoangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    @ Bồ đề : Chẳng có con nào la chim sâu cả. Chim sâu của bạn gọi đúng la chim chích. Còn chích gì thì tôi không biết (ko có ảnh minh họa). Bạn nhầm lẫn hết rồi. Đúng là nhìn cái title của topic này nản kinh. Khuyên là khuyên mà chích là chích, nhiều người cú thấy chim nhỏ nhỏ xanh xanh gọi bừa phừa tất cả lại thành 1 cai tên : chim sâu hichic :(. Còn bạn muốn học lại cách làm cám thì đã có topic hướng dẫn chi tiết rồi. Chịu khó xem kĩ lại đi nhé

8. bongvit

bongvit Member

Thích đã nhận:
    0
    trước đây tôi đã từng nuôi chim sâu thương thì tôi cho nó ăn gạo dã và trộn tí muối để nó quen thức ăn để nó về nếu ko về thì đành huhu........

9. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    em cũng Đang nuôi 2 chú chim nài(chim chích) em mói nuôi được 4 hum. thấy nó rất khỏe mạnh. em chỉ cho ăn sâu thui anh ạh. em nuôi tù lúc nó chưa mở mắt. E tưởng nó chết ngay hum sau.vậy mà đến giờ vẫn ptriển tót.hj:D sướng quá

10. tulip_den

tulip_den Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình bắt ruồi rồi là nhện cho nó ăn cũng đc bạn nhỉ. Mình chưa tìm đc chố nào để mua sâu cho chim nên nuôi tạm vậy

11. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Ruồi thì đc chứ Nhện thì đừng dại bạn nhéB)

12. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    chim chích bông có một đặc điểm là cực theo người o như khuyên thế nên ai nuôi thì sẽ rát thú vị cho ăn dễ như khuyên nên đừng nản
    mình đang muốn nuôi chúng nhưng xem ra khó kiếm quá

13. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Em cũng nuôi 1 ổ 5 chú nhưng chết 2( vì non wa) sổng 1, tặng 1 còn lại 1 chú thì cứ gọi là nhảy hiphop khi có người đến ko thấy theo người.Nhưng ko sao đc cái chú nó chịu chơi.Mà em chỉ nuôi bằng cám thôi thi thoảng cho 1 2 con sâu. Chim béo tốt. Cám này em làm chung cho khuyên, chòe, chào mào, sơn ca.^^.

14. chimkut

chimkut Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi chỉ cần mua mấy gói cám trứng bình thường về pha với nc sôi nóng cứ nửa giờ cho ăn 1 lần . Lúc chim con non thì pha hơi loảng sau đó cứ dần pha đặc lên , bạn phải mua cả sâu khô về xay cho nát rồi trộn với cámdaanf là ok

15. zajzaj

zajzaj Member

Thích đã nhận:
    0
    chịu các bac.em chẳng hiểu chim sâu hay chich va khuyen nữa bác nào biết chỉ em voi?khác nhau o điển j?????????

16. qaz

qaz New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào các anh chị, em là thành viên mới gia nhập.em vừa bẫy dc 1 chú KHUYÊN nhưng ko bít cách thuần nó.mong các bác chỉ giáo cho 1 chút kinh nghiệm.thank các bác nhiêu,

17. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    các ành à em cũng mới bắt được 1 tổ chim sâu 5 con nhưng kô biết nuôi như thế nào đành thả nó đi rôi biết thế này thi em cứ để nuôi vậy

18. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    :laughing::laughing:Tiếc quá , tiếc quá , lần sau chú đừng dại thế này nữa nhé ! Bài học đầu tiên !=))

19. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác cho em hỏi tổ chim của bác là tổ chim gì(khuyên/sâu) và tổ có 5 chú chim non hay tổng cả mẹ cả con là 5, vì tổ chim khuyên mà co 5 con non thì em chưa bao giờ thấy, em nói vậy nếu có mạo phạm mong bác đừng để bụng.

20. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    ở Hải Phòng bạn ở chỗ nào mà không biết mua sâu ở đâu? Bạn có thể mua ở quán Cường anh( gần chợ hàng ) hoặc quán chú Vinh Chim cũng gần chợ hàng đấy.
    Còn về chim sâu thì mình nuôi nhìu rồi toàn chít thui.. nản lắm