cần cao ai biết chỉ giáo

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi La Furia, 29/3/14.

1. La Furia

La Furia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    m.n ơi cho mình hỏi. nhà mình có nuôi 2 em khuyên bổi khoảng 3 tháng. hai em nó ăn uống bình thường, đã rất dạn người và đã bắt đầu líu lai rai. nhưng không hiểu tại sao hai em nó bị xù lông, rồi ít ăn, sau hai ngày thì hai em nó đã ra đi vĩnh viễn để lại niềm tiếc thương vô hạn cho chủ. mình hk biết là nó bị cái gì nữa. ai biết chỉ mình với để rút kinh nghiệm cho lần sau nha. chân thành cảm ơn mọi người.
    :(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(

2. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Cái này cũng khó nói, nhiều nguyên nhân nhưng thường gặp nhất là trúng gió (nếu không phải là bệnh dịch).
    Xù lông, ít ăn, đứng ngủ gật rồi rơi xuống đáy lồng- đó là triệu chứng và kết quả, còn nguyên nhân thì xin được tham gia vài điều (đã trải qua rồi): có thể do khi tắm xong, treo nơi lộng gió hoặc nơi không khí bị ô nhiễm như: hơi bếp (nhất là bếp than), hơi dầu, hơi hóa chất (mùi thuốc nhuộm tóc không đùa được đâu).
    Nếu gặp lần sau nên dùng dầu gió tẩm vào bông vê nhỏ, gài dưới đáy lồng, trùm áo treo chỗ tĩnh, khuất gió (nếu có gluco cho uống thì tốt hơn).
    Vài điều chưa được chuẩn có gì bỏ qua.