Càn cao thủ dúp đỡ

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi TépCon, 18/3/14.

1. TépCon

TépCon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    lâu lâu không up gì hôm nay em úp cái bể kùi lên chơi mong các cao thủ dúp đỡ híc.
    tình hình là cái bể em dùng nền new ADA mà không hiểu vì sao lớp phân nền bề mặt chỗ nào tcn mọc qua hạt đều nát vụn, em nghi là mua phải nền ada dởm :(. mà bể em đã trfông cây được khoẳng 7 tháng , cây cối vãn lên tốt xanh mướt, nước không màu không vẩn đục chẳng hiểu vì sao nữa [-(. theo bà con liêu có phải nền ada dởm không hình cái bể của em đây [​IMG]

2. TépCon

TépCon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    không hiểu sao cái anh nó lại bị lộn ngược híc mà mọi ngươi xem cái bể 1m8 của mình liệu bắt hết cá nuôi tép RC liệu có được không nhi? ( mình tính năng cắp lên 1 lọc ef3+ 1ef4 full matrix + vll)[​IMG]

Last edited: 19/3/14
  3. doantienthao

doantienthao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    oài tốt um ^^ anh ở đâu vậy cho em học hỏi kinh nghiệm với ^^em đang tìm hiểu muốn chơi

TépCon thích bài này.
  4. Vu_Tung

Vu_Tung Active Member

Thích đã nhận:
    38
    bể bạn đẹp thế, nhìn xanh mướt mát cả mắt .....................................

TépCon thích bài này.
  5. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    chả cần phải bắt cá ra vẫn nuôi đc tép Rc mà, tép Rc khỏe lắm yên tâm. Mỗi tội quan tâm đến khử No2 No3 1 tí thôi :D

TépCon thích bài này.
  6. TépCon

TépCon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    híc nhưng bể em có thả bọn hồng tử kỳ bọn này nó hung hãm lắm :( lần trước em thả mấy con thần tiên 3 vạch vào no cắn sé cho chạy loạn cả lên lúc nào cũng tự kỷ ở góc. nên em nghi ngờ nó sơi cả tép lớn chứ chẳng nói đến tép con :( với lại em muốn nuôi RC con đàn cháu đống cơ ^^!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:12 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:08 AM ----------
    mà có ai giải thích hộ em xem cái nền ada ở bề mặt sao nó nát vun ra không? em đọc cách phân biệt ada thật và giả thì cảm giác như ada giả híc.... nhưng cây lại vẫn phát chiển tốt nước vẫn trong bó tay :(

Last edited: 19/3/14
  7. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Mình chưa xài ADA bao giờ cả thật lẫn giả nên ko biết, nhưng dù có là ADA giả thì cũng làm giả bằng các loại phân trong nước sản xuất là cùng. Dùng phân trong nước sx như Bonbon, RH, SMK thì nước cũng vẫn trong và cây vẫn phát triển tốt có sao đâu nhỉ? Thôi bác cứ nghĩ là ADA chuẩn, chỉ là do khi vun nền kê đá mạnh tay quá nên vỡ hạt :D Nghĩ thế cho nhẹ đầu.

Cá bác nuôi chắc là Sê-can (hơi có vằn) chứ hồng tử kỳ nhà em nuôi hiền như tép. Sê-can (Xê-can???) nó hay rỉa vây cá khác. Dù sao cũng thấy nhiều bác dạy là nuôi tép bơi chơi cho đẹp thì thả cá chung được, chứ muốn tép sinh sản nhiều thì không nên thả cá chung, vì cá nó ko xơi tép to mà chén tép con

TépCon thích bài này.
  8. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Xê can là cái hội phá cả cây Thủy sinh chứ đừng nói đến nuôi chung với Tép, ngoài ra bọn Thần Tiên cũng phải bắt ra, Bạch Quần Hắc Quần gì gì nữa và cái họ của nó ko nuôi chung đc Thủy sinh đâu, còn lại đa phần cá là hiền ý mà. Nhà mình nuôi còn thả em cá chọi cảnh vào vẫn sống chung đc với Tép, còn con nào mà chết thì thường bọn cá hay rỉa xác ăn thôi :D

muoivankhatmau and TépCon like this.
  9. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Các bác nuôi cá với tép thì đừng hỏi vì sao đàn tép chậm phát triển.cá thì cứ cái gì vừa mồm là nó xơi thôi.hồng tử kỳ bọn này thích tép con lắm.mà còn sống rất khỏe nữa.bác chơi cá thì chỉ cá trâm.panda.và các loại dọn bể thôi
    Bể này mà khử no2 hay no3 bằng vật liệu lọc thì tốn lắm.bác cứ thay nước định kỳ là thoải mái thôi.tép rc không yêu cầu cao quá mà

TépCon thích bài này.
  10. TépCon

TépCon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    thank bác góp ý nhưng em không nhầm bọn secan với hồng tử kỳ được vì 2 loại này em đều đã nuôi lâu rồi bọn hồng tử kỳ có tập tính rỉa vây các loài cá vây dài ,bơi nhanh và khá hung hãm, ở hình em chup vẫn có bóng giáng của bé hồng tử kỳ đó (góc bên phải ở trên cái dáy đứng trong hình cây tiêu thảo đó bác ^^) dù xa sôi nhưng em vẫn nhận gia bóng giáng thiên thần từ lúc mua về 18 em và đến h vẫn còn nguyên :(.
    còn cái vụ ada giả thì bác cú nghe cái từ giả thì không thể tốt được, đối với nền bonbon thì nhìn cây cối còi cọc lại còn chán hẩn, nền Rh hay SMK thì hạt còn chắc hơn ada làm sao mà vụn ra được :(, hàng giả khả năng chỉ là 1 số loại tạp chất + đất sét thôi nghèo dinh dưỡng không có chuyện tốt như RH hay SMK đâu bác .

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:16 PM ----------

thần tiên em thấy nuôi được mà, bọn này thỉnh thoảng no làm vài cái đột non của rêu và lá non của cây thanh hồng điệp thôi không thấy nó sơi loại cây gì nữa ^^! (trước em có làm cái bể Hà lan và bọn thần tiên nó oánh sạch ngọn cây thanh hồng điệp và mọi thứ chỏ lại bình yên không thây nó phá loại gì nữa )
    cá bạch quần hắc quần cùng họ cá cánh buồm em thấy bọn này khá lành không thấy nó phá phách gì :( không bít vì sao lại lot vào danh sách đen của bác @@!

11. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    hố hố, bọn chuyên gia tiêu diệt tép, nhà mềnh có 3 bể, thì bể treo tường chúng nó phá cho tan hoang, cá neon thả vào nó còn oánh nữa là :))

12. TépCon

TépCon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    híc không hiểu sao em thả 1 ít tép RC vào bể được 1 tuần thì 1 số lột sác và die luôn :( ,( híc thế mà bác Geno bảo khỏe lắm :(()

Last edited: 20/3/14
  13. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    :)) nó vẫn khỏe mà, nhưng môi trường khắc nghiệt quá, chắc lột xác thiếu khoáng nên yếu là phải :p

14. TépCon

TépCon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    hic có lễ phải về HN mua thêm 1 it gốm sứ thôi :(
    ở việt trì không có.

15. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    em cũng thấy nhiều bác nói ADA tốt nhất, song em toàn chơi mê kong 2 bên anh tuấn anh BK vẫn lên ầm ầm, tép RC đỏ au bà cau, nước bác đục : bác thử thay nước 50:50 xem sao, bật lọc 24h /24h, khử clo đi bác, chúc bác nước mau trong

16. BoBoDaica

BoBoDaica Banned

Thích đã nhận:
    52
    nhìn nền của bác ko đc nhiều sao tốt thế nhể,nhìn rêu choáng luôn um tùm quá

17. TépCon

TépCon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    sạc bể em nước trong mà bác, em đau nói cái bể này tép đie :(. chả là em mới làm cái bể 1m lận đận từ PT về HN qua bác Minh Long làm được trục con tép RC về test nước bể làm được 2 tuần sau khi thả tép RC vào được 1 tuần thì nó lột vỏ và đie luôn :( (bể em 1mx40x45 lọc atman ef4+bông lọc bùi nhùi+1 ít gốm lọc+nham thạch+matrix, nền RH,1 máng đôi T5ho bóng 10k cây cối khá nhiều dxcp ,liễu răng cưa, minifis, weping, rêu lửa, rêu cá đẻ, javamoss, phượng vĩ đài, và 1 số loại rêu lạ ) nói chung là cây cối đều đã ổn nước trong không vẩn đục không rêu hại, bể có 1 em bút trì, 4 em otto, 2 tì bà bướm. mọi thứ đều bình yên riêng chỉ có em tép RC lột vỏ và die híc

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:16 PM ----------

nền em không nhiều bác ạ, bác không nhìn thấy còn 1 lớp kính 25mm và 1 ít hèm gỗ ở bệ à bác :(

Last edited: 22/3/14
  18. phan tu

phan tu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    tép lột hết vỏ chưa vậy bạn,nếu lột hết rồi mới chết.là do chất lượng nước xấu thôi.vì tép rc khỏe lắm.

19. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    tép chết có khi thiếu khoáng và Canxi, bác thấy nó hay gồng mình và chú ý cổ nó hay có vệt trắng là hiện tượng hở cổ là thiếu khoáng bác nhé

20. TépCon

TépCon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    ẹc vậy thì của mình bị thiếu khoáng roài lúc mua về cổ nó đã có vrệt trắng roài thấy có 3 4 con bị cứ tưởng là cổ nó như thế híc.