Cần cao thủ hướng dẫn...

Thảo luận trong 'Gà rừng sinh sản' bắt đầu bởi gallus-vu, 6/2/12.

1. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Tình hình là hôm đi bẩy gà có bắt được 2 chú gà con khoảng 2-3 ngày tuổi, mình chưa có kinh nghiệm nuôi thế nào cho e nó ko chết. bác nào có kinh nghiệm chia sẽ cách nuôi cho mình với, cám ơn các bác.

2. tandamino

tandamino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190

Gà rừng con nuôi khá là khó, tuy nhiên anh Vũ rất may mắn khi bắt được gà con vào mùa này khi thời tiết nắng ấm và chưa có mưa. anh nên cho gà ở nơi kín gió có lưới mắt nhỏ bọc phía trên vì gà rừng chừng 10 ngày là bắt đầu bay rồi đó, trong tháng đầu nuôi gà con rất dễ chúng ăn gạo lứt và cào cào nhỏ....anh cho ăn nhiều bữa trong ngày và mỗi lần chỉ một ít thôi nhé... kết hợp uống nước sạch, chuồng luôn khô ráo, nuôi cách đất chừng 1m...Chúc anh may mắn- Thành Công!

Last edited: 6/2/12
    bachua, hcongthuc, cocghe and 3 others like this.
  3. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    bạn cho gà vào 1 cái chuồng ( có thể là lồng chim) đáy thì mình có thể bỏ trấu thóc để giữ ấm cho gà. lúc đầu gà con sẽ ruc nhiều nên bạn nên bọc màn bên ngoài.
    buổi tối nên sưởi đèn cho gà con ( chú ý đừng để thấp quá ) thức ăn thì như bạn tandamino đã nói ở trên là ok rồi. chú ý là cho an it sâu qui thôi nhé!

tandamino thích bài này.
  4. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Cám ơn các bác đã chia sẽ, lúc mới bắt về chưa có chuồng nuôi gà con nên tạm thời mình cho 2 em nó nhập đàn gà tre khoảng hơn 10 ngày tuổi dẫn đi chơi. Nói như các bác là nuôi nhốt 2 e gà riêng hả?mình dự định để cho gà tre làm vú luôn và nhốt lại. Mình thắc mắc tại sao đàn gà tre mới nở cho mẹ dắt đi mà ko chết con nào, gà rừng thả cho đi theo là chết. Vậy mình nuôi tới khi nào mới cho ăn cám hay báp, lúa, được; cho ăn gạo lức thời gian dài có sao ko?

5. minhdinh

Thích đã nhận:
    346
    nuôi thế khả năng die cao. mình cũng từng nhập chung đàn với gà ta nhưng chưa lứa nào thành công cả vì tập tính khác nhau nhiều quá. thức ăn thì bạn nên lấy lúa + bắp + cám cò xay nát ra cho gà an là được rồi. đợi nó lớn lớn chút thì sẽ tập ăn lúa và bắp sau.

6. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình có ý này: ban ngày nhốt riêng 2 e nó vào lồng chim, tối thì bắt ra cho gà nhà úm thì e nó sẽ ko bị lạnh. Không biết nuôi như vậy gà có tự biết ăn hay uống nước được không vì còn quá nhỏ.

7. minhdinh

Thích đã nhận:
    346
    hix. nuôi thế nó kêu suốt ngày rồi cũng die thôi. bạn lo nó không biết ăn thì bạn bắt 1 hoặc 2 con gà tre vào nuôi chung cho nó có bạn và tập ăn cho nó là được rồi.

8. tandamino

Thích đã nhận:
    190
    có một ý thế này... nếu bạn muốn gà tre úm ...hãy nhốt gà tre lại và thả con của chúng ra cho nó ăn quanh quẩn đó. tất nhiên gà mẹ và đàn con để trên sàn cách đất bạn nhé. tối đến gà con sẽ được ngủ chung với mẹ tre.

nonick bl thích bài này.
  9. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Vậy là mình nên nhốt riêng luôn hả bác, nhỡ nó vẫn kếu suốt ngày thì sao?, tối thì úm đèn, nền chuồng bỏ cát thay trấu được ko bác. Có cần cho uống thuốc ngừa bệnh đường ruột ko?

10. minhdinh

Thích đã nhận:
    346
    gà con nó kêu 2-3 ngày là hết. Bình thường thì mình không cho uống thuốc, nhưng mình thay nước và cám thường xuyên nên cũng an tâm. có điều chăm bọn này phải ổn định, chi cần nó bị bệnh thường là khó cứu.

11. tnminhchau

tnminhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Kinh nghiệm thực tế đây Vủ nè. Mình củng bắt được một em năm ngoái về nhốt chung với bầy gà ở nhà có mẹ úm ăn uống bình thường như gà tre là ok thôi . mấy hôm nay bắt đầu gáy rồi nhưng nhát lắm , mồng thì ngả qua một bên . mai mình úp hình lên cho Vủ xem nhé

cocghe thích bài này.
  12. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    chuc mung a vu khai truong duoc 4 chú, cố gắng chăm sóc cho mấy baby nhé

13. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Cám ơn các bác đã chia sẽ, cuối cùng mình quyết định nhốt gà mẹ tren nền xi măng, cho các vào chuồng, quay lưới cho gà con ko ra dc. Năm ngoái mình cũng nuôi cách này nhưng trên nền đất, gà vẫn khỏe mạnh và phát triển. Mình có thắc mắc là trong rừng gà mẹ dẫn đi ăn, ở nhà cũng tương tự mà sao nếu ở nhà thả ra thì gà chết từ từ.

14. tandamino

Thích đã nhận:
    190
    môi trường vườn nhà không thể được như ở trong rừng.. sâu bọ ít hơn...gà mẹ nuôi có tập tính kiếm mồi không đáp ứng được chế độ dinh dưỡng cho con rừng..v..v

Last edited: 7/2/12
    hcongthuc thích bài này.
  15. Gallus

Gallus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Anh nên cho gà ăn sâu nhỏ, ít sâu lớn non và cám thêm hạt kê nữa là được. Nhưng phải có đất hoặc gì gì đó để gà con được hỗ trợ về tiêu hóa. Quan trọng nhất là nên úm gà bằng bóng đèn (bao nhiêu Wat là tùy vào thời tiết địa phương anh) để giữ nhiệt vào đêm, tầm 30-35 độ C là được.

16. nhocalone

nhocalone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    chào bạn,mình có 1 chút kinh nghiệm 6 Năm Nuôi Gà Con muốn chia sẻ như sau,
    1.Cứ Nhốt Chung Gà Tre Con Và Gà Rừng Con,Để Bóng Đèn Tròn ( Màu Vàng ) Vào cho Ấm,Không Cần Gà Mái Tre Mẹ
    2.Thức Ăn : Cám Gà Con Nhuyễn Và Bể Trộn Chung,1 Ngày Cho Ăn 3 Cử,Cử Cuối Cùng Lúc 5 Giờ Chiều,Mỗi Lần Cho Ăn Bạn Thêm 1 Ít Sâu Nhỏ Vào Khay Đựng Cám,Tất Cả Sẽ Ăn Sâu Và Cám Chung,Khoan Hãy Cho Ăn Lúa,Cám Và Gạo Lức Nhé ( Dễ Sình Bụng )
    3.Nước : Nấu Chín Cho Thêm 1 Tí Đường Vào,1 Tí Thôi Nhé
    4.Thuốc : Ra Thiệm Thú Y Nói Bán Thuốc A:Úm Gà Con,B : Toi Gà Vịt,C : Thuốc Ngừa Bệnh Gumboro,Trộn Cả A+B+C Vào,Hỏi Họ Cách Sử Dụng,Chúc Bạn Thành Công,Mọi Thắc Mắc Cứ Phone Mình Mình Biết Gì Mình Chỉ Cho 0902500844 Huy,Thân

mcbt, hcongthuc and minhdinh like this.
  17. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Cám ơn các bác đã nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm, khi nào e nó ổn định là lớn thêm tí nữa mình sẽ úp hình lên xem cho vui. Hy vọng là các e nó khỏe mạnh.

18. phamngoctam

phamngoctam Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    2,651
    Kinh nghiêm đầy mình cần gì cao thủ chỉ giáo hả A Vũ???Để e chỉ cho A cách nuôi máy chú gà con đó nha, ko bao giờ thấy nó toi đâu!!!đống thùng giấy gửi lên đây e nuôi cho...hihiiiii

19. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Bản tin buồn cuối cùng trong topic này là 2 e gà con đã ra đi vì bị gà tre cắn chết, ko hiểu sao buổi tối mình mới bỏ 2 e gà rừng con vào và từ sáng tới chiều gà mẹ vẫn túc ăn bình thường, tưởng mọi chuyện vẫn ổn. Nhưng tới chiều tự dưng gà mẹ nhận ra ko phải con nó nên đã cắn chết. Thất là tiếc, kế hoạch lai tạo gà rặc 1 lần nữa thất bại. Tiếc là trước khi chết 2 chú gà con rất khỏe, lanh lợi và ăn nhiều. Cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến chia sẽ trong mấy ngày qua.

nhocalone and hcongthuc like this.
  20. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Ặc chia buồn với bác,
    dù sao thì cũng là một bài học để rút kinh nghiệm, trước đây em bắt được 1 ổ 7 trứng, mang về cho gà mẹ ta ấp 1 tuần nở 6 con, gà rất đẹp và khỏe mạnh, cho ăn thức ăn đầy đủ, vườn rộng cho gà đi kiếm ăn thoải mái, thấy nó lớn vù vù thì khoái lắm, đến bữa gọi về cho ăn sâu, cám như gà nhà, thế mà khi cánh bắt đầu giao nhau thì xũ cánh chết sạch,
    Nguyên nhân có thể là do em không cho uống thuốc ngừa và không để cách ly với mặt đất, sau này hỏi ý kiến nhiều bác có kinh nghiệm thì đúng là phải nuôi như bác Nhocalone hướng dẫn đấy các bác ạ.