Cần chi bảo cách phân biêt Kamfa VN va Thai Lan

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nguyenthoduong, 30/10/08.

1. nguyenthoduong

nguyenthoduong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện minh rất băn khoăn giưa 2 dòng cá Kamfa vn lai và kamfa thai lan
    các bạn nao biết xin chỉ bảo dùm
    Theo các bác dòng Kamfa nào được bầu chọn đẹp nhất
    Rất cám ơn

2. tinhanhbanchieu

tinhanhbanchieu Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá Kingkamfa ở VN không ai ép đẻ được đâu bạn ơi. Một bầy king kamfa Thái Lan ép đẻ không con nào giống nhau nhiều, mầu sắc khác nhau vì Thái Lan ép đẻ bằng cấy ADN. Còn kamfa VN ép đẻ chỉ có đuôi bông, châu chấm, trong 1 bầy giống nhau rất nhiều.!!!! Nếu tinh ý nhìn kamfa VN và kamfa Thái Lan bạn sẽ dễ phân biệt được ngay: vì cá bố không bao giờ là king kamfa thuần chủng.

3. BànhTiếnLong

BànhTiếnLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Đúng vậy bạn ạ,cá Việt nam ép ra gọi là tân king, new king...chứ ko ai gọi là kingkamfa đâu bạn

4. kimphatai07

kimphatai07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Gởi nguyenthoduong:
    Người ta chỉ phân biệt Kam fa với dòng Kim Cương thôi.
    Mình đã có bài viết về đề tài này.
    Nay up lại một số hình để bạn tham kháo
    1- Đuôi: Khi lớn lên KC thường bị cụp, KF thì không
    2- Chấm tang: Hai bên trán của KC thấy rất rõ
    3- Mắt: Mắt KC lồi ra, KF ít khi lồi, màu trắng đặc thù, đôi khi đỏ hay cam
    4- Môi: KC bên dưới trề ra, bên trên ngắn hơn; KF trên dưới bằng nhau và hơi cong

Last edited: 18/11/08
  5. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    dòng king thái ngày xưa rất đẹp - đúng thế không thể phủ nhận được vì sao ? trước đây ta ít gặp cá đẹp- và hầu như cá đẹp đều được nhập khẩu - và tỉ lệ rất hiếm- bằng chứng là trong khoảng thời gian 5 năm trước - cá bột được nhập về ào ạt và tỉ lệ % nuôi lên đầu được rất thấp- đa số cá đẹp đều được nhập về khi đã lên hình-
    nhưng những dòng king đặc chủng giờ đây thấy rất hiếm và hình như không còn thấy được nửa- dòng cá thái mất uy tín 1 thời gian dài do quá nhiều người dựa vào nó để lừa gạt người khác hay những dòng kim hoa châu được trộn lẩn vào
    chính vì nét đẹp mê hồn của các chú king thái trên mạng hay lịch đả ảnh hưởng tâm lý của người chơi khi dòng king việt nam ra đời nhưng ko bao giờ chiếm được vị trí hàng đầu
    king thái hay việt nam đối với mình bây giờ thật sự không quan trọng nửa- vì mình biết chắc rằng mình sẻ không bao giờ sở hửu được 1 con khing thái đẹp nửa
    và mình cũng biết chắc rằng trên thị trường hiện nay đầy rẩy những chú king việt nam đẹp được người nuôi chăm sóc nâng niêu trong cái mác cá thái nhập khẩu đó hay sao ?

6. dc74

dc74 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình, đã chơi cá thì cho dù dòng KKF thái hay VN đều được, miễn là em đó mang những đặc điểm xuất sắc của 1 em la hán. Hiện nay, nhiều khi nghệ nhân VN đã lai tạo được dòng KKF đẹp như của Thái, song do nhu cầu xính ngoại của ngwời chơi nên phải nói là hàng thái nhập về thì mới bán giá cao được...
    Theo mình các bác prò có thể post hình 2 em KKF Thái & Vn để A E diễn đàn được hiểu rõ thêm và chiêm ngưỡng vẽ đẹp của KKF được lai tại VN.

7. tamquyennhi

tamquyennhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình cũng nghĩ như các bạn, cá Thái hay Việt Nam đều đẹp, mỗi con có vẻ duyên dáng khác nhau. Mình có vài người bạn nuôi kkf Thái giờ đang... hồi hộp vì sợ không lên đầu, khg được đầu to. Nói tóm lại, đẹp hay không đẹp còn do tâm lý sính ngoại của người Việt mình (tất nhiên không phải ai cũng vậy). Mình cũng đang nuôi một em king lai, giá cả khi mua thấy vừa phải mà đẹp chán, đầu cổ đang bung

8. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    Việt Nam 100% ko ép được kkf do kkf nhập qua VN đều đã bị triệt sản ko thể ép được !

9. david

david Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ĐÚNG ĐÚNG..EM ĐỒNG Ý VỚI PAC NÀY...CON NÀO ĐẸP THÌ NUÔI THÔI.....

10. kien_lua

kien_lua Member

Thích đã nhận:
    0
    việt nam có bản sắc riêng!
    đâu cần phân biệt thái lan làm gì?
    để biết thì biết vậy thôi,
    miễn sao cá đẹp ta chơi, vui rồi!