cần chỉ giáo

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi aspell, 13/9/13.

1. aspell

aspell Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới sắm 1 bể thủy sinh và với chút ít tin tức thu lượm trên iternet nhưng mà tình hình ko khả quan cho lắm nên cần mọi người giúp đỡ.
    bể mình 1m2 x40 x80. dùng lọc thácloại jebo275 mà quán nó bán kèm theo bể. với bể 1.2 của mình thì nên đổi loại lọc nào . mình sử dụng trộn 2 loại phân bon bon và ADA
    đèn thì dùng 2 bóng aquarium light 30w. như vậy đủ ánh sáng cho cây chưa, nếu đổi nên đổi sang loại bao nhiêu w. vì hầu hết các loại cỏ mình trồng đều ko phát triển dc. mấy loại cây cắt cắm thì có cây lên có cây ko. và hầu hết lớn rất chậm
    mong mọi người tư vấn giúp

2. azunai

azunai Active Member

Thích đã nhận:
    17
    - bể to mà lọc quá yếu.
    - bể cao tận 80 mà dùng đèn như thế thì cây sẽ cao lêu nghêu
    phân Bonbon thì trải dưới, ADA trải 1 lớp ở trên là được
    bạn nên tham khảo trên diễn đàn trước khi làm bể to như thế

3. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    bể này nuôi cá thôi. Chứ lọc với đèn như thế thì trồng dx còn chả lớn đc chứ cắt cắm nỗi gì

4. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Bể của bạn cao như vậy thì hơi lo về phần ánh sáng, tuy nhiên có thể khác phục băng việc setup bố cục để giảm chiều cao của bể. Tham khao một số mẫu bể đoạt giải của IAPLC2012_TOP200 trong diễn đàn nhé, Mẫu số 83, 95 có thể phù hợp với bể của bạn. Đèn bạn dùng 2 máng đôi T5ho Odyssea 1,2m là được, bóng dùng kết hợp, 2 x 6500k và 2x10000k sẽ cho màu sắc đẹp. Lọc thì cần tối thiểu 1 con DF1300 + 1 Pre filter nối tiếp (tốt nhất là Lavie chế 20L, ngon bổ rẻ), vật liệu lọc đầu tư xịn một chút sẽ cho chất lượng nước ngon lành, Cây thì dưới thấp dùng rêu, dáy mini, dương xỉ.. trên cao thì dùng TCN, Trân trâu cao, nền tiền cảnh rải cát vàng xây dựng rửa sạch là ok. Nền muốn rẻ thì dùng nền trộn (HVT, Nuphar...) rải bên dưới, trên phủ Bonbon + ADA tầm 2+1 bao là đủ. Chúc sớm có bể đẹp.

aspell thích bài này.
  5. aspell

aspell Member

Thích đã nhận:
    0
    thank bạn!
    hiện ở chỗ mình có 1 quán bán đồ nến nó chém mình đẹp luôn. với lại ko có đèn loại đó. nên phải đợi nhờ bạn mua dùm dưới HN. trước mắt mình có thê thêm đèn và hạ thấp nước trong bể để đảm bảo tạm đủ ánh sáng dc ko? mới chơi nên trước mắt cho bể phát triển dc lấy chút kinh nghiệm

6. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Điều quan trọng nhất là phải tạo môi trường tôt nhất gần giống với tự nhiên thì cây cối, sinh vât mới phat triển được. Chú ý hệ thống lọc cực kỳ quan trọng. Rồi đến ánh sáng, nếu chưa mua được đèn T5HO thì bổ sung bằng T8, T5 thường hoặc mạnh dạn chơi hẳn metal hardline 150 w trong giai đoạn đầu để cây thich nghi, sau này co đèn chuẩn rồi thì đem lưu kho. Chú ý cho bể cái quạt bự bự nếu dùng metal. Phương pháp hạ mực nước không hiệu quả đâu mà còn gây hiệu ứng nhà kính trong bể của bạn khiến cho nhiệt độ bể tăng cao, lúc ấy thì chẳng cây nào lên được dù có nhiều đèn tới đâu chăng nữa.

7. dacam

dacam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    giảm mực nước và tăng thêm đèn đi bạn.cây sẽ có nhiều anh sáng hơn.có c02 thì cây cối sẽ phát triển nhanh hơn đấy.lọc thì bạn nên chơi df-1300 hoặc chế lọc = bình lavie 20l nhé.lọc của bạn đang dùng để sdung cho bể bé thôi.