cần chuyên gia tư vấn ( ko chuyên gia cũng đc ) =))

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi nheocon, 12/9/11.

1. nheocon

nheocon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    theo em được biết thỳ chim lộn cầu có nghĩa là chim đứng ở cầu nhảy lên lộn 1 vòng rồi lại đáp xuống cầu. em thấy thế là đẹp mà sao mọi ng nuôi khuyên đều ko thích chim bị lộn cầu và coi đấy là một tật xấu. vậy chim bị lộn cầu sẽ làm ảnh hưởng j đến chim nhỉ. chữa chim bị lộn cầu có nhiều cách khác nhau nhưng phổ biến nhất vẫn là cho cái đĩa CD lên nóc lồng. vậy cho đĩa CD thỳ để mặt nào hướng xuống dưới vậy. lại nhân tiện em xin hỏi luôn các bác. chim thay lông đặc điểm đầu tiên là chim bị dụng họa. em có tham khảo nhiều bài viết nhưng có bài thỳ bảo bắt đầu từ lúc đó. phải cho chim ăn đầy đủ dinh dưỡng, có bài lại bảo cho ăn ít donh dưỡng để dụng lông nhanh. vậy các bác có dựa vào kinh nghiệm của mình chỉ dẫn cho em :D

Last edited: 12/9/11
  2. Davis_Keo

Davis_Keo Member

Thích đã nhận:
    13
    đĩa CD thì hướng mặt có gương xuống bạn ạ , mình nghĩ là vậy hì hì, còn về rụng lông thì cũng mới chơi nên cũng có câu hỏi giống bạn thôi. ai biết giúp cho với

nheocon thích bài này.
  3. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    thứ nhất về chim lộn cầu thì tùy từng người bác có người thích người không thích còn ảnh hưởng gì đến chim thì chưa có nghên cứu nào cụ thể.
    thứ hai về chim thay lông b nên cho chim an tốt hơn nhưng không cho ăn những loại thức ăn nòng như sâu quy và cám kích. yếu tố giúp chim thay lông nhanh là ánh sáng, muốn chim thay lông nhanh và đều thì b nên giảm thời gian chiếu sáng trong ngày là ok

nheocon thích bài này.
  4. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    ặc ặc. 2 câu này bác nói trái ngược nhau ~.~ thay lông nhanh là nhờ ánh sáng mà câu sau lại giảm thời gian chiếu sáng trong ngày =))

5. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    cứ chùm áo lồng r thỉnh thoảng lấy bình phun sương phun vào ng' khuyên r chùm áo lồg vào để 1 góc, thỉnh thoảng lôi ra cho tắm tí nắg sáng và 2 ngày tắm 1 lần thì là thay lôg ổn đấy , hihi

ancaraven and nheocon like this.
  6. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    tks bờ rồ ý kiễn nữa nào uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:53 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:42 AM ----------

ơ thế lộn cầu là 1 tật sấu nhưng nó k có tác hại gì thỳ mình làm sao phải sửa nhỉ, cứ để cho nó làm diễn viên xiếc nhìn cho thích mắt

7. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    chim lộn cầu khi đem đi ra hội chơi ng ta cười :)
    với lại chim đi thi mà lộn thì giám khảo chấm rớt
    với lại bác có con chym ko chịu hót mà lộn hoài bác bực mình ko? chim chủ yếu để nghe hót và ..............................ngắm chym, nó lộn hoài một lát cái đầu bác quay mòng mòng mà chả nghe hót hét j, ức chế, cắt lông cánh cho mày hết lộn
    kakakkakaa :)

8. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    hị hị chim của em cứ lộn cầu là hót thế mới lạ :)). hay thật nhưng thôi theo số đông mình ohair sửa cho nó cái tật này. nhưng thế còn vấn đề chim bắt đầu thay lông thỳ sao nên bồi bổ hơn hay là cho ăn kém đi, chúm áo lồng 24/24 sao. để vào chỗ tối sao ^^ mong mấy bác chỉ giáo

9. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Thực ra cái này nó gần như là quy tắc của những ng` chơi chim trước kia để lại
    Như chơi gà chọi chẳng hạn: đa phần ko chơi gà cú ( 1 số 1 lại thích chơi)
    Thôi thì anh em ta cứ theo số đông
    Chứ chơi chim mà chơi 1 mình chán lắm:applause::applause::applause:

10. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    vâng thỳ em cũng vẫn theo số đông sửa cho nó cái tật này, nhưng còn vấn đề thay lông thỳ ...

11. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    thực ra về vấn đề thay lông thì tôi nghĩ loài lông vũ nào cũng như nhau
    Nên tôi vận dụng cách thay lông trong chơi gà chọi vào chim
    1 Vẫn cho ăn uống bình thường,đều đặn.
    2Chế độ tắm cho em nó nên tăng tần suất --> tuần 3 lần
    3 Tắm nắng tuần 2 lần thôi, chủ yếu là phủ áo lồng cho em nó nhanh ra lông,thỉnh thoảng phu nước vào ng` em nó
    4 khi lông măng bắt đầu đầy ng` em nó rồi thì tắm tuần 1 lần, tắm nắng thì ngày 1 lần cho nhanh khô lông
    Có chút kinh nghiệm ít ỏi, mong rằng giúp dc bạn phần nào

12. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    up nhưng huhuhuhuhu câu trả lời của bác là quá muộn. huhuhuuhuhuhu con khuyên yêu quý nhất của em đã hinh sinh vì trống lại bọn chuột hung ác :((. nó đã bị chuột sơi tái vì nghe cái bác j trên kia bảo là trùm áo lồng cho vào góc tối :(( huhuhuhuuh. em nuôi chim nó là con mà 1 ngày trc khi nó tử em đã nghe đc nó hót chuyện huhuhuhuhuhu. em căm thf loài CHUỘT

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:46 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:45 AM ----------

đây ít you. chúng bác ấy xui em :((.huhuhuuhuhuhuhuh

13. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    thay lông thì cứ phủ áo lồng
    xuống cám.
    phủ áo lồng là để cho chim nghỉ ngơi, vì trong giai đoạn này chim rất yếu.
    xuống cám để giảm bớt thành phần nóng trong cám
    giúp chim trút lông nhanh hơn.
    cần phải cho ăn thêm hoa quả như dưa chuột, cà chua, táo.
    có vài lời, không đúng mong anh em bỏ qua.
    Thân!

14. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Nói vậy là không đúng rồi ,sao lại " chúng bác ấy xui em " . khuyenkhuyen góp ý như vậy là ok rồi , tôi cũng làm như vậy cứ chùm áo ( áo ngâm tí nước rồi vắt hết ) thức ăn cho nhiều hơn 1 chút (3 ngày thay 1 lần ) ,cho em vào chỗ tối . Nói chung mỗi người 1 kiểu ,có người vẫn cho ăn 1 loại cám vẫn treo ra ngoài mà vẫn ổn đấy thôi ( mang ra nhìn em xơ xác lại ít níu .....chán , cất em cho đỡ buồn ).

15. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    tại sao mọi ngừoi đa số ko thích nuôi chim ngoái lộn là vì sao,nếu nuôi để chơi nghe hót,không thi đấu thì ok,no vấn đề nhưng khi nuôi chim ai cũng muốn chim mình đi thi thố(đa phấn số đông) kiếm cái cờ quạt không phải vì giải thưởng mà vì thử xem tay nghề nuôi chim tới đâu,xem con chim mình đấu đá thế nào.khi treo giàn con chim không tật lỗi thì thi nhau líu nhưng con nào ngoái lộn,thì trong lúc líu để tình mỏ thì con ngoái lộn,nó lộn cầu,thử hỏi tron gkhi các con khác líu ,nó lộn cầu thì thời gian đâu mà líu để dc tình mỏ lọt vào vòng hai,thường đã lộn là luôn liên tục ,tạm giải thích thế

---------- Post added at 10:06 PM ---------- Previous post was at 10:02 PM ----------

chim thay lông hạn chế tắm,chứ không phải tăng tấn suất,tăng gì mà ,đầu tiên tuần 3 lân,rồi tuần 2 lân,tuần 1 lần :))

16. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    To mienxaocuabe: Bác đọc kĩ dùm em cái
    Tăng tuần suất tắm là lúc con chim đang trút lông --> cho tắm nhiều lông sẽ bở và rụng nhanh hơn
    Khi đã trút hết lông cũ và ra lông mới thì phải giảm tắm, nhưng chăm tắm nắng để mau khô lông
    Em nói rõ tắm và tắm nắng bác nhé
    Vài lời góp ý với bác, đọc kĩ vào

17. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    hị hị tks mấy bác và cuối cùng em xin đúc kết lại là :
    1: chim lộn cầu là 1 tật xấu, phải sửa, ( chữa = cách gắn 1 cái đĩa CD vào nóc lồng để cim k có chỗ bám và quên dần tật xấu ấy)
    2: khi chim bắt đầu thay lông là phải chùm áo lồng , phun sương, giảm cám, ăn hoa quả nhiều để lông mau xuống hết. khi lông rụng hết thỳ dinh dưỡng đầy đủ, vừa tắm xog phải tắm nắng ngay để lông khô. (nhưng tắm ít vào giai đoạn này )
    đủ chưa hả các bác.....

18. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Thưa bác chim lộn cầu mang ra cội ai dám cười nếu nó đứng chơi bệt cầu
    Ai dám chấm rớt nếu nó líu đủ mỏ
    Lộn cầu không sao quan trọng khi chơi nó có bệt cầu hay ko thôi.

nheocon thích bài này.
  19. nheocon

Thích đã nhận:
    90
    ô men ...................................................

20. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Chin lộn cầu cũng được nhưng khiu treo giàn đấu, xin lỗi bác trước vì mọi người họ nhìn nói mình không biết cách nuôi, khổ vậy chứ.
    Chúc bác sẽ nuôi thành công.

tuanlv thích bài này.