Căn cứ của udisara

Thảo luận trong 'Chim Bồ câu (pigeons)' bắt đầu bởi udisara, 1/12/12.

1. udisara

udisara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Căn cứ của em không phải là căn cứ giành cho chim đua và chim nhà em cũng chả phải chim đua [​IMG] nhưng vẫn post lên góp vui cùng các bác cho xôm diễn đàn... (bác nào không thích thì đừng chém lung tung nhé)

Chuồng 16 lỗ làm bằng gỗ tự nhiên

Hệ thống cửa phụ đằng sau có thể mở lật lên để vệ sinh dọn dẹp hoặc bắt chim bồ câu ra khi cần...

Mái che gió lùa vào mùa đông

Khi lật ngược lại thì thành mái che nắng chiếu ngang xiên chuồng vào buổi chiều

Chuồng gà do chủ nhà cũ để lại, mình đang tính cải tạo thành chuồng nuôi bồ câu đua hoặc bồ câu cảnh

Hệ thống máng ăn do mình tự thiết kế dựa trên ý tưởng về mái vòm nhà hát opera sydney [​IMG]

Chim có thể ăn thoải mái mà thức ăn 0 bị vương ra ngoài, chim cũng 0 trèo vào ỉa bậy dc

Máng cát trộn khoáng

Bể bơi dành cho chim

Khu vườn rau sạch trên sân thượng và phong cảnh

2. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Anh ơi đây là vợ hay em gái anh vậy ạ? :blushing:
    Em có mua 1 đôi bồ câu mà về nhốt có 1 tuần thả ra chúng nó bỏ đi mất, hic. Anh bán cho em 1 đôi làm giống có được không ạ?

Last edited: 1/12/12
    yeuchimthucanh thích bài này.
  3. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Vợ mình mà :D

Mình mới bắt đầu nuôi nên chỉ có 3 đôi thôi, muốn nó 0 bay đi trước hết bạn phải làm chuồng đẹp, cho nó ăn ngon (thóc, gạo, đậu xanh...) và thêm một ít muối

Bạn phải nuôi từ 3 đôi trở lên để tạo thành 1 đàn, chim bồ câu thích sống bày đàn, nếu đàn nhà hàng xóm đông vui chuồng đẹp thức ăn ngon nó sẽ bỏ sang đó ngay

yeuchimthucanh and heoquay like this.
  4. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Chuồng chim đẹp bà xã dễ thương chỗ nuôi lý tưởng.
    Mình góp ý một chút trong chuồng chim bạn nên làm lớp lưới cách đáy 20cm để chim đứng lên, ở đáy để giấy báo lót phân chim, làm như thế chân chim sẽ sạch sẽ vì không đạp lên phân chim và khi vệ sinh sẽ nhanh hơn chỉ cần lấy giấy lót ra rồi thay lớp giấy mới vào.

yeuchimthucanh and udisara like this.
  5. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Trong phần thiết kế của mình cũng định làm như vậy nhưng đi thuê thợ mộc đóng họ sợ tốn gỗ tốn công nên bỏ mất phần đó và làm đơn giản liền hết thế luôn, hic hic

Có khi phiên bản sau em phải mua gỗ mượn đồ về tự đống lấy theo ý :D

6. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Căn cứ như thế là đẹp lắm rồi mai mốt cũng phải pót căn cứ lên mới được cho xôm
    Mình o nuôi thả vì bọn nó ỉa ra ban công nên bẩn lắm

7. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Bạn vô đây post nè -> http://bocauviet.com/ có phân ra các chuyên mục rõ ràng cho từng thể loại: bồ câu đua, bồ câu kiểng, bồ câu thả rông, bồ câu công nghiệp....

8. sdfvdsfdfvdsf

sdfvdsfdfvdsf Banned

Thích đã nhận:
    0
  9. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Sau một thời gian nghiên cứu tìm hiểu... Em đã tiến hành cải tạo update lại căn cứ...

Chuồng nuôi kiểu truyền thống được quay ngược lại hướng úp mặt vào trong để tránh ánh đèn cao áp ban đêm

Bên dưới là cái chuồng gà em đã cải tạo lại thành căn cứ mini giành riêng cho các chiến binh đua

Cần đậu

Ngăn đẻ kiêm cần đậu

Ổ đẻ VIP giành cho chim đầu đàn, ổ đẻ kiêm luôn hầm chú ẩn tránh ngày tận thế, có khả năng tránh gió bão... và chống rét cho chim :D

Cửa tự động nhìn từ bên trong

Cửa tự động được chế nghiêng một góc để chim vào được chứ 0 ra dc theo chuẩn quốc tế. Sân bay hạ cánh được thiết kế theo tiêu chuẩn của bộ quốc phòng...

Do chịu ảnh hưởng suy thoái của kinh tế nên kinh phí từ trên rót xuống rất hạn hẹp nên không gian của căn cứ cũng khá chật hẹp, sức chứa ước tính khoảng 4 đôi.

10. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    chuồng anh đóng nhìn đẹp thật....tận dụng phân chim để trồng cây luôn hả anh???rất vui được lamg quen vơi ah..bây giờ timg vài cặp chim bắc hải nửa là ok...

udisara thích bài này.
  11. ngocthao

Thích đã nhận:
    297
    Để chim đua vào căn cứ mini thì em phải để thức ăn và nước uống trong đó, những con chim đua vào được căn cứ mini thì những con chim nuôi thả rông sống trong chuồng gỗ cũng vào được căn cứ mini và tụi nó không ra được, một đám ở trong căn cứ mini đánh nhau um xùm em sẽ giải quyết ra sao, nếu căn cứ lớn một chút thì không có vấn đề gì cả.

12. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Cảm ơn bạn, mình có chồng rau trong hộp xốp nữa nên phân chim mình bón cho cây luôn tiện cả đôi đằng, hiện mình đang chờ mấy bác ở HN gửi chim đua loại xịn lên.

Cảm ơn bạn đã góp ý. Mình mới nuôi có 3 đôi thôi thì 1 đôi chết vì bị đi ỉa, còn lại bọn nó bỏ sang đàn nhà hàng xóm rùi, chắc tại đàn bên đó đông nó rủ rê, nhà mình chim chưa ấm đàn, hic hic... Giờ mình cải tạo lại căn cứ để nuôi chim đua cho ấm đàn đã còn cái chuồng gỗ vẫn bỏ không đó, sau này đàn đông lên rùi tính tách đàn sau.

13. ngocthao

Thích đã nhận:
    297
    Chim bỏ đi 100% là do em chưa biết cách nuôi chưa hiểu được chim.
    Dãy nhà anh ở có 3 người nuôi chim, anh ở đầu một người ở giữa một người ở cuối (người đầu cách người cuối có 50mét), người ở giữa nuôi rất nhiều chim kiểng thơ theo kiểu thả rông, lúc đầu anh chỉ nuôi có 4 con chim đua theo kiểu thả rông, người ở cuối cũng chỉ nuôi có 3 con chim ta cũng theo kiểu thả rông, vậy mà chim của anh với của người ở cuối không bay qua nhà người ở giữa mặc dù người ở giữa nuôi rất nhiều chim.
    Như vậy con chim bỏ nhà đi không phải vì con chim đó ngu cũng không phải vì bầy đàn mà vì người nuôi không hiểu được ý nó.

14. yeuchimthucanh

Thích đã nhận:
    573
    udisara chú ý xem lại cách nuôi xem nào mình thấy bạn có căn cứ rộng rãi rất đẹp đấy điều kiện nuôi rất lý tưởng đấy chứ nuôi bị mất và chết thì tiếc lắm, mình bị mất con 2 pháp đực (1 con bị mất do đợt bão to ở HP. 1 con bị lên đậu chết) nên mãi mới ghép được cho 1 con mái, còn 1 con mái vẫn cho ở góa nè

15. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Sau khi tìm hiểu thì em thấy do rất nhiều nguyền nhân:

1 - Do ánh sáng của đèn cao áp ban đêm làm nó 0 ngủ dc
    2 - Do nó bị đi ỉa em bắt để nhỏ thuốc nên nó sợ
    3 - Do đàn nhà hàng xóm đông, nhà mình có 3 đôi ít nên nó bỏ sang đó
    4 - Do đôi đầu tiên xổng chuồng sau đó mò về ăn rồi lại đi -> 2 đôi còn lại cũng bắt trước học theo
    ...

Em mới cải tạo lại căn cứ nuôi theo kiểu chim đua, lần này lấy chim về em nhốt hết vào lồng, cố gắng sưu tầm cho nó dc tầm 4,5 đôi nhốt 1 tháng mới thả cả đàn ra cho nó sum vầy... :D

16. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Lâu 0 lên diễn đàn, update căn cứ tí cho nó xôm

Căn cứ em mới tuyển dc 4 tân binh

Cặp Thái Trắng đến từ căn cứ kylan (HN)
    Thái Xám 2 Vạch đến từ căn cứ Nhat An (HN)

ngocthao and yeuchimthucanh like this.
  17. yeuchimthucanh

Thích đã nhận:
    573
    Kết cặp chim Thái trắng quá mình cũng thích nuôi loại này lắm vừa làm kiểng đẹp mà vừa bay đánh vòng vòng đẹp mắt

udisara thích bài này.
  18. ngocthao

Thích đã nhận:
    297
    Cặp xám còn non đang tập rất phù hợp để luyện tập cho quen căn cứ, bỏ rổ đẻ ra cho rộng rãi để chim tập bay cho thoải mái, ngoài đó chắc lạnh lắm.
    Nếu là mình thì tập cho cặp xám như sau: rảnh lúc nào tập lúc đó ( buổi tối thì mở đèn lên) bắt 1 con ra ngoài để trước cửa chuồng rồi thả ra, dỉ nhiên nó sẽ chui vô căn cứ với con ở trong liền, cứ làm nhiều lần và tăng dần khoảng cách lên 1mét rồi 2 mét cho tụi nó nhớ, nhớ căn cứ nhớ ngôi nhà bạn đang ở nhớ cảnh vật xung quanh nhà và nhớ người chủ đã nuôi và dậy nó.
    Lúc đầu mới nuôi 4 con chim con mình lấy mùng bao toàn bộ ban công để tụi nó không bay ra ngoài chỉ tập bay trong ban công và đứng đó nhìn ra ngoài trong vòng 2 tuần, rồi tháo mùng ra để tụi nó bay ra ngoài chơi, lúc đó không sợ mất nữa
    Để cặp xám thấy mặt cặp trắng cho tụi nó quen rồi tập cho cặp xám, nhốt cặp trắng lại, khi nào cặp xám đã biết đánh vòng quanh căn cứ thì mới tập cho cặp trắng sau.

udisara and yeuchimthucanh like this.
  19. udisara

Thích đã nhận:
    128
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ cách huấn luyện, kể ra thì cũng kì công phết nhỉ

Cặp Thái Trắng lúc bắt về nó biết bay rồi nên sợ khó huấn luyện, mọi người khuyên mình nên nhốt trung thân cặp này để đẻ con gây giống

Còn cặp Thái Xám mình thấy lông tơ vàng còn lún phút ở đầu chắc là sẽ huấn luyện dc, tạm thời đang sửa lại cái chuồng to nên mình nhốt nó vào cái chuồng đẻ đó. À mà 1 con Thái Xám nó cứ bị khẹt khẹt như ngạt mũi ấy không biết nó bị bệnh gì nhỉ? Nó vẫn ăn uống bình thường... Có chim nhà bác nào bị vậy chưa? Cách điều trị ra sao?