Cần được chỉ bảo và hổ trợ !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tigertran, 2/11/11.

1. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Tình hình e có 1 e Mi bổi nuôi đc khoảng 4-5 tháng rồi, vừa rồi thay lông giữa chừng thì đứng lun, k rớt nữa:-S, ghét quá xách đi chơi, ra hội dợt lun. cũng hót hiếc ì xèo:blushing:. nhưng ngặc 1 cái, mơi phát hiện e nó lâu lâu có tật cắn ngón chân ( hay là móng j đấy):crying:.
    _ Tật đấy là do bị j?
    _ Chữa trị cách nào?
    _ Nếu để lâu thì có j xấu xảy ra k?
    Mong các pác chơi Mi lâu năm tư vấn tận tình giúp e.
    E cảm ơn cả nhà :x

KtsBim thích bài này.
  2. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    up cho bác phát chưa gặp trường hợp này bao giờ

3. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Chắc nó bị "nóng trong người" đó nếu nó căng khi đi dợt bạn cho nó làm vài mỏ để hạ hỏa, bạn xem cái chân nó có dính gì ko ? xem lại cầu đậu có gì ko ?
    Hoặc cái nết con chim nó vậy, nếu cái nết thì bó tay.com

4. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299
    Hic, con chim em bị gẫy cái móng bên, không biết nó có mọc lại ko nhỉ :(

5. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    chim ở dơ kg tắm nên nó ngưa ngáy gãi chân đó mà. chịu khó vệ sinh lồng hết râm thử coi nó còn bị ngứa cắn chân kg nhé. chim đang thay lông chắc kg có hiện tượng sung quá cắn chân, bác làm thử rùi update tình hình cho anh em biết nhé

Last edited: 3/11/11
  6. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    cách 2 ngày tắm 1 lần, dọn dẹp lồng sạch. cầu đậu là cầu mài, đâu có j dơ để nó ngứa pác.
    con này còn nhát ng` chưa dạng lắm, sao mà cho làm vài mỏ đc, hót lai rai thế thôi, k phải căng đâu.
    e thì chịu rồi. hy vọng k phải nết của con chim !

7. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    bây h 1 ngày tắm 1 lần đi. chim thay lông 1 ngày tắm 2 lần luôn đó

8. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    bây h nó đứng lông, k rớt nữa. e quyết định để mùa sau rồi thay lun. bây h thuần trc. tình trạng bây h e nó đang chóm lữa, mà tắm nhìu thế thì tuột lữa sao pác ! k có ai bit cách chữa trị và nguyên nhân sao :(

9. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    tuy em ko có kinh nghiệm nhiều nhưng cũng xin hiến kế này: có thể do lồng chim có ký sinh trùng mà mình ko biết bám vào chân chim làm nó ngứa. Hoặc vì chán nản khi bị bỏ tù. Bác thử cho nó mấy hạt đậu phộng hoặc 1 con liu điu cho nó chơi thì sẽ quên ko phá móng nữa.
    có khi nào móng dài quá làm nó khó chịu ko. Nếu vậy bác cho vào lồng khay đất cho em nó phá nhé.

10. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Theo em thì thế này nó đang rớt lông lên rất ngứa vì vậy bác cho em nó tắm táp ngon lành vô là ổn tắm chi mi ko ảnh hưởng tới lửa ò em nó mà lại còn làm cho em nó sạch sẽ sảng khoía nó sẽ tăng lửa hơn nữa cho tắm sẽ rớt lông tốt hơn bác cho em nó thêm mồi tươi và mấy hạt lạc để em nó chơi nữa. Chúc bác thành công.

11. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    totigertran..! mình xin góp chút ý kiến về tật con chim của bạn:
    theo kinh nghiệm tuyển chim về nuôi chọi của mình....khi mua chim của những chủ nuôi bằng cám tự làm,hoặc cám mua,hàm lượng đạm rất cao...khi họ cho chim ăn..chim nó trong..lông xơ....thậm chí một số con bị đi ỉa,hoặc táo bón(phân khô nhưng dài nhỏ như cái tăm)những con chim đó bắt về muốn chơi được phải mất rất nhiều thời gian,công sức mới phục hồi được...?
    -khi con chim bị nuôi bằng cám nóng sẽ có hiện tượng khô lông,nhảy nhiều,cắn chân,cắn đuôi..!
    --bạn đang dùng cám gì vậy?
    --mình phục hồi chim bằng cách....thay bằng cám ba vì....cho ăn nhiều mồi tươi...ngày tắm 1 lần...để chim vào chỗ tĩnh...ngày cho 2 hạt lạc sống...chỉ 10 ngày nhìn con chim đã khoẻ nên rất nhiều...lông sáng nên,đỡ nhẩy,bỏ tật cắn đuôi,chân..!
    -bạn thử cách như mình xem sao...?
    chúc bạn có chú chim hay..!!!

12. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    cám ơn bác đã góp tí kinh nghiệm, xưa nay e nuôi Mi hót chỉ toàn cho an Ba Vì + cào cào + dế. e cũng bỏ lạc vào, nhưng con bổi này k chịu ăn bác ah chắc tại chưa quen, con thuần 1 mùa đang thay lông thì chịu ăn, phân e nó thì nhìn khô ráo tốt và to lắm :D.tắm thì 2 ngày cho tắm 1 lần. mấy bữa rài cũng k thấy nó cắn chân, k bit sao. hy vọng chỉ là tật nhất thời.

13. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    các pác ơi, chim Mi e tái diễn tật cũ, đang đứng bùn bùn cắn ngón chân (móng chân). là sao ấy nhỉ, ăn uống tốt, tắm rửa thường xuyên, thế mà lâu lâu xhien. pác nào là già làng jup e với !

14. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Có...............................................................................chắc chắn luôn!!!!!!!!!!