Cản gà trống Việt với mái Mỹ hay mái Việt với trống Mỹ?

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi gacuabaoloc, 3/9/13.

1. gacuabaoloc

gacuabaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    497
    Các sê kư cho mình hỏi

Nên đổ trống Việt với mái Mỹ hay trống Mỹ và mái Việt. Tại sao? Theo dõi bên Sabong thì thấy mọi người có xu hướng đổ con Asil với mái Mỹ. Vì trống Asil ( hoặc 1/2 Asil, 1/2 Mỹ) chậm, nên phải pha vô mái Mỹ tốc độ để lấy cái lối đá nhanh của gà Mỹ.

Sẵn nói luôn: Mục đích mình là tạo ra thế hệ gà lai kín phù hợp với luật đá gà Việt Nam =P~ =P~ =P~

Nếu vấn đề này đã trao đổi trước đây thì xin lỗi nhé, vì mình không tìm hiểu kỹ.

Last edited: 3/9/13
    hungphieu, chuthang, catphien and 3 others like this.
  2. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Em thấy đổ trống Việt với mái Mỹ hay trống Mỹ và mái Việt cái nào cũng được. người ta đổ Asil vì tại Asil co hình dáng giống gà việt mình, po đá mạnh hơn. Nên khi đổ ra thì người ko ta bắt lỗi mình được, còn Mỹ thì nó lộ quá, chân nhỏ, đuôi ben......

Đổ cái nào cũng được ăn thua là gà mình co hay hay ko thôi.

gacuabaoloc thích bài này.
  3. nghoangthien

nghoangthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    theo em nghĩ thì gà nào cũng vậy có gà hay có gà dở. việc lai asil mỹ hay peru gì cũng vậy việc đầu tiên là phải có gà bố mẹ thật tốt. nếu được như thế thì không cần nghỉ lai trống này với mái kia hay ngược lại như thế nào. không cần gà ngoại làm gì đổ gà việt thật hay là quí lắm rồi còn có thêm các giống mới đá cựa thật tốt để làm phong phú thêm hệ gen của dòng gà mình thì quý không gì bằng!

VY_GAKIENG and gacuabaoloc like this.
  4. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Theo kinh nghiệm của mình thì gà con thường mang cốt cách của gà mẹ nhưng dáng dấp của gà cha. Nên Vi muốn cản gà nhìn hợp lệ thì nên xài trống Việt. Thân

tuan ga, catphien, chuthang and 8 others like this.
  5. gacuabaoloc

Thích đã nhận:
    497
    Cám ơn Trí, một câu trả lời rất đúng với ý mình. Đúng ở đây có nghĩa là nên làm như thế nào và tại sao hihi?

catphien and trilongkhanh like this.
  6. bsdinhhuong

bsdinhhuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    841
    Có vài thứ quí hơn ví dụ như: ... độc lập tự do, vv và vv, giỡn chút thôi. Đúng như bạn nói, trước tiên phải có giống tốt, cha mẹ hay chưa chắc con hay nhưng cha mẹ dở thì ... thôi rồi lượm ơi. Ra trường gà mình thích gặp những người như bạn, những người không cần gà ngoại làm gì. Cáp ngoài bồ gặp mấy anh đổ gà lai mà còn dữ nữa thì tim nó cứ nhảy nhót lung tung trong lồng ngực, nên né được thì ... cứ né.

Theo sách vở của dân cản gà thì trống con có lối đá của gà mẹ và ông ngoại do vậy khi cản gà thường người ta quan tâm đến mái và trống cha của mái đó. Trong thực tế sẽ có ngoại lệ nhưng nếu 1 trong 2 phía là gà cận huyết thì con sẽ khá giống nhau về ngoại hình và lối đá.

Last edited: 3/9/13
  7. suphuga

suphuga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Em hỏi ngoài lề tí, gà cận huyết thì người việt mình rất là ngại chơi vì cho là không may độ, đá dở, nhưng nếu đổ gà theo bọn mỹ thì gà cận huyết sẽ duy trì lối đá, gen của gà, mấy sư kê cho em ý kiến với, có anh nào chuyên đem gà cạn huyết đi đá ko vậy

chuthang thích bài này.
  8. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Gà Việt mình thì chưa thấy vì gà Việt mình gen lung tung, lai cận huyết dễ gặp gen xấu, chứ gà Mỹ thì thường, vì gà nhập về 1 trio thường là cận huyết với nhau, ra con đá vẫn ầm ầm. Nhưng cũng có 1 vài con gà Việt trùng huyết ăn rất nhiều cái nhưng đá sổ nhỏ thôi.

9. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    muốn biết phải thử thôi bạn ơi , mình đang cản thử kểu trống mĩ vs mái việt , và trống việt vs mái mĩ ............. nói chung là cũng thử đủ thứ hết , nhưng chưa có con nào đến tuổi đi học hết .

bầy đầu tiên của mình , trống mĩ vs mái việt AE xem đừng ném gạch nhiều quá nhé :D lúc này em làm chuồng gà bằng tre rồi =))

còn đây là ba vs mama nó nè

10. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Gà cha nhìn đẹp quá, nhưng gà mẹ nhìn hỏng đẹp......~_~

megaviet thích bài này.
  11. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Rõ ràng thấy cái tướng gà con nó y chang thằng cha phải ko Cần? Chụp hình bầy con mái Mỹ trống Việt đi, bảo đảm đuôi nó sẽ chìm hơn xíu đó!

chuthang and taisaovayha? like this.
  12. taisaovayha?

Thích đã nhận:
    1,302
    tướng giống cha nhiều ko hà anh Trí anh ơi , em đổ trống việt nhưng gà còn nhỏ xíu hà , thôi up hình con trống asil vs mái mỹ vậy , cũng giống giống thôi :D
    con tụi nó
    chỉ là giải đáp 1 phần thắc mắc của chủ top , AE đừng ném đá nhé :D

catphien and gacuabaoloc like this.
  13. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Phải ném cho chết mới có gà nhậu chứ, mình ném con bự nhất cho nhiều thịt nha! Thân

14. taisaovayha?

Thích đã nhận:
    1,302
    con đó nó mới trải qua con " bạo bệnh " đó anh , tưởng là đi theo ông bà rồi , ai ngờ số nó quá hên nên còn dc tới giờ :))

15. an_duy

an_duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    gà mái việt với trống mỹ _________________ mái mỹ và trống việt

con dễ nuôi, lớn kg............................................... con thường nhỏ kg, rất khó nuôi

có con cự trễ ..................................................... nết rất dữ , cự từ khi còn bé

đá chân cựa rõ hơn.............................................. bổn bang ko tốt tỉ lệ đá chân cựa ko ............................................................................................rõ ràng cao

vào ray ko được quyết liệt...................................... thường là áp sô tốc độ từ ngoài vào trong

thấy nó khôn............................................................. rất quyết liệt

hình xấu hơn................................................................ hình nó thường đẹp gà hơn

sơ bộ theo cảm nhận và trải nghiệm từ 2 trường phái này theo e là vậy .......

Last edited: 10/9/13
    catphien, chuthang, nghia_it and 3 others like this.
  16. gacuabaoloc

Thích đã nhận:
    497
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Rất rõ ràng và chi tiết.

17. megamyasil

megamyasil Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Mình thì cha Mỹ mẹ Việt thôi, mẹ biết xài cựa + tốc độ gà cha vậy là ok rồi. Nếu may mắn bạn sẽ được một vài con lai kín, những con gà lai kín thường đá rất khó chịu, ra trường người ta cũng ko bắt gà mình lai được

catphien, chuthang and gacuabaoloc like this.