Cần giải pháp cho chòe lửa khó vào cám???

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Tran Quy Vinh, 29/2/12.

1. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Xin chào tất cả các anh em chiến hữu trong điễn đàn, mình có một vấn đề nan giải mong anh em giúp đỡ!
    mình xin kể chuyện con lửa chuyền mình đã nuôi được 01 năm rồi nhưng đến nay vẫn chưa vào cám được! con lửa này rất kỳ lạ, hễ mồi tươi mà không nhúc nhích thì chẳng thèm ăn, cào cào , đế nếu bị chết không nhúc nhích thì chẳng thèm ăn , sâu khô cũng không ăn,
    vào cám một năm mà không thành công quả là một việc nói ra ít người tin. cách vào cám của mình thì cũng đủ cách rồi, nào là sâu trộn cám, thì chỉ lựa sâu ăn bỏ cám lại, trứng kiến mà trộn một ít cám nó cũng bỏ ăn luôn!!!, các con khác chỉ cần 3-5 ngày là mình vào cám được, thế mà đành bất lực với em này! bởi vậy phải chăm nó rất vất vả, mồi tươi liên tục hễ không có mồi tươi là em nó chẳng chịu ăn cám, rớt lửa trầm trọng nên mình cũng không mạo hiểm và lại cung cấp mồi tươi thế là một năm không vào cám được!
    ai có bí quyết gì xin chỉ giúp, thanks all!

hungvcb thích bài này.
  2. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    do bạn cưng nó quá đó, thế là hư cho náo và làm khổ cho mình. Với những cách như của bạn, bạn cứ đế cho nó ăn hết sâu hoặc trứng kiến thì tự động sẽ mò tới ăn cám thôi. Cái quan trọng là ở bạn, phải kiên nhẫn có xuống lửa cũng chẳng sao, chúc bạn thành công

Tran Quy Vinh thích bài này.
  3. tuancl

tuancl Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Bạn chuyển ra HN mình vào cám hộ, xong mình chuyển lại cho. Hihihi, nói vui vậy thôi chứ phải kiên trì bạn à.

Tran Quy Vinh thích bài này.
  4. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Bí Quyết nằm trong tầm tay bạn đó. Chim đã 1 năm mà không ăn cám thì chỉ còn một phương pháp là thả nó về tự nhiên rồi kiếm con khác mà chơi ;)

5. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    Thân gửi bạn Tran Quy Vinh:

Tôi cũng có gặp trường hợp như vậy và đã thành công với cách sau đây:

Rạch bụng vài con dế và cố gắng đưa vào vài hạt cám chòe, cả ngày để chim gần như đói và đưa thực đơn đó vào cóng, cái đói và dế nhỏ sẽ giúp chim nuốt ngay, sau khoảng một tuần đã quen với việc tiêu hóa cám thì lúc cho ăn dế để (nhồi cám) lẫn cám khô vào để chim quen mùi, chim sẽ chưa ăn cám ngay đâu, vài ngày sau cả ngày chỉ để cóng cám không thôi, tối kiểm tra nếu có ăn ít nhiều (có cám rơi ra ngoài) thì đã thành công rồi, bằng không thì kéo dài thời gian ăn dế thêm một tuần nữa, sau đó kiên quyết chỉ để cám cả ngày và đêm, chắc chắn em nó sẽ hàng phục thôi.

Bạn tham khảo và xem có thể làm thử được không, sẽ hơi vất vả một chút, chúc thành công. Thân

tung1978 and Tran Quy Vinh like this.
  6. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Cảm ơn tất cả anh em đã trao đổi góp ý, chắc mình cưng nó quá nên nó nhỏng nhẻo, đợt này mình phải đày đọa nó một chút!
    chú này nuôi chuyền lên nhưng dáng rất đẹp mới thay long máu xong mà đuôi đã trên 20cm, giọng hót thì rất nhiều giọng, to, luyến láy, chỉ có điều chưa có nhiều lửa , họng còn trắng nhợt, chỉ hót nhiều vào buổi sáng sớm. Mình hay mở file chòe lửa cho nó nghe, nhà cũng nuôi nhiều loại chim như: chào mào ( 4 em), than (3 em), họa mi (3 em), khuyên (1 em), sâu ( 02 em), yến phụng (3 em), sáo (1 em), chòe lửa (2 em) chòe đất ( 1 em). vì vậy con lửa này cũng học được nhiều giọng và mình cưng nó nhất nên để nó hư! hehehe!!

7. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Bác nuôi lắm thế lại còn bắt thêm em đất non nữa chứ bác tham nhỉ thảo nào mấy em nó nhõng nhẽo hi hi hi bác nuôi tới 3 em mi lận sao nhiều thế chắc 3 con nó hót chắc ầm nhà nhỉ