Cần giúp con QB 24k9999 bị tụt màu.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi toanvo, 26/2/16.

1. toanvo

toanvo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bậc anh chị.
    Em mới cưới em QB 24k9999 size 22cm, em nó đã có ánh kim mạnh từ hàng vẫy 5 trở xuống, trai đuôi có và đầu có hoa thị rồi.
    Tuy nhiên do em để phông đen nên hàng vẫy thứ 6 đã bị tụt màu và đen hơn khi lúc mới về. Em đã thay phông trắng 5 mặt được 2 ngày rồi, em có đọc nhiều bài trên diễn đàn này, thì em thấy bác moneyless nói là bật ít đèn thôi vì sẽ bị cháy lưng. Nên em cũng bật khoảng 8h/ngày với 2 đèn 6500K nhưng vẫn bị tụt. Vì vậy cho em hỏi các bác như sau:
    1. Em dùng hồ làm pom luôn(vì không có không gian đặt thùng Composit riêng nên tận dụng hồ nuôi làm pom luôn), mực nước 50 cm, đèn cách mực nước khi lọc là 10 cm, khi không lọc là 25 cm. Như vậy có ổn không các bác?
    2. Em sử dụng đèn 6500K trong 8h/ngày như vậy có hợp lý không hay để 24/24 và có bị cháy lưng không?
    3. Em đã thử cho cá ăn tôm nhưng nó không chịu, em định đổi sang dế và SW cho ăn bí đỏ và cà rốt cũng có nhiều beta-carotine như vậy có được không?
    4. Em đang bật đèn chớp nháy ở trên hồ(loại đèn gắn vào mấy cây thông noel) để cho cá nhìn lên đề phòng bị xệ mắt, như vậy có tốt không?
    5. Có nên dùng đèn Tanning cho cá mau leo vẩy lưng và đầu hay không? nếu có hoặc không thì cũng nhờ các bác tư vấn đèn màu gì, hãng nào, công suất bao nhiêu và thắp bao nhiêu giờ trong một ngày ạ?
    P/s: hồ em dài 1,5 x 0,6 x 0,7 m, 2 đèn 6500K dài 1,2 m, 4 đèn 3000K dài 1,2 m, từ khi em QB về em chỉ bật 2 đèn 6500K.
    Xin các bác tận tình chỉ giúp em nhé. Cám ơn các bác. Thân ái.

2. THANH KHAN

THANH KHAN Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn cứ để thế mà nuôi hy vọng mai lớn nó lên trở lại.Người chơi như ae mình không đủ trình để nó không bị tụt hàng vảy và đầu đâu. Cá mình 24k 9999 goldenhead cũng tụt hết. Ngay cả hàng bán cá, bán không chạy sau 3 tháng cá full helmed cũng chỉ còn hàng 5 . Hàng 6 và đầu chỉ còn là màu xám hơi sáng thui. Nhìn cá mình và cả ở hàng mà chỉ biết nuôi tiếp và hy vọng sau lớn nó lên trở lại thui . Chúc bạn may mắn.Thank