cần giúp đỡ : cá dĩa bỏ ăn

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi vanb4olong, 25/2/08.

1. vanb4olong

vanb4olong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình mới mua cặp cá bồ câu về nhà cá kô ăn gì hết mình thử các loại thức ăn như : tim bò , trùn , cá con còn loăng quăng thì cá ăn được 1,2 con rồi ko ăn nữa , cá mình nhịn ăn hơn tuần rồi bác nào biết cách chữa chỉ mình với, màu sắc cá thì bình thường nhưng hẹn tại hơi yếu vây thì cụp lại , mình thử ngâm tetra , metro, thuốc trị nấm methylen xanh nhưng kô thấy kết quả gi hết

2. nguyen_tam

nguyen_tam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bỏ cá vô xô, cho khoảng 10lit nước + 3 muỗng canh muối + oxi mạnh, ngâm cá 2 ngày rồi bỏ lại vô hồ, cho ăn ít từ từ cá khỏe rồi cho ăn nhiều.

3. thang122vn

thang122vn Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng dùng thử cách đó rồi
    nhưng đã có 2 em ra đi rồi

4. caothinh78

caothinh78 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mua 1 con ba đuôi bỏ vô thử coi bạn hiền!thấy ba đuôi ăn là nó nhào vô liền hà!hihi

5. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    cá không ăn có nhiều lí do có thể do bệnh, nhát, hoặc không thích nghi môi trường sống bạn xem cá bạn do đâu mà bỏ ăn rồi khắc phục

6. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cá anh mua ở đâu vậy anh ở nhà chủ củ của nó anh tháy người ta cho nó ăn cái gì. Tại cá dĩa nó ăn 1 thứ là quen 1 thứ đó luôn đổi thứ khác thì có thể cá không ăn.

7. ngominhsang

ngominhsang Member

Thích đã nhận:
    0
    Vinhbe nói chính xác đấy,cá nhà mình ăn toàn trùng chỉ àh

8. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Sao bạn không chuẩn đoán từ xa, giúp các Pro ấy đi. Tui thấy cá mới bỏ ăn mà đã ngâm tetra, mêtro, xanh methylen... là không ổn rồi, bệnh ít làm cho bệnh nhiều. Bạn Long nói rõ hơn đi hoặc úp hình em nó lên mọi người mới giúp được.

9. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn nên xem lại nước, có thể cá đã bị sốc nước, hệ thống miễn dịch suy yếu, tạo điều kiện vi khuẩn or nấm tấng công dẫn đến cá bị bệnh rồi bỏ ăn là điều tất yếu. Đầu tiên bạn nên dùng thuốc để diệt nấm ( có thể sử dụng thuốc tím , focmon,xanh metylen,...),đồng thời xử lý nươc để thay cho phù hợp( nếu nước ko tốt thì càng thay nước cá càng bệnh nặng rồi chết), khoảng 3 ngày sau có thể cho cá ăn cá lóc từ từ.Chúc bạn thành công.

10. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    nếu bạn thấy cá bạn ko bệnh mà bỏ ăn thì bạn cho vào hồ nhiều cá cùng lứa nó sẽ ăn lại, tuy nhiên đây là cách của mình đã áp dụng thành công, bạn cứ thử xem biết đâu..... :laughing::laughing:

chúc bạn thành công !

11. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    -cá chưa quen môi trường sống mới (nước, ánh sáng, vị trí, nhiệt độ, thiết kế hồ,bạn bè...)
    -đừng hành hạ cá bằng thuốc nữa bạn ơi!!!
    -để cá tự nhiên - thay nước ít mỗi ngày 30% - bỏ đói 1 tuần.
    - cá nhịn 1 tháng cũng không chết ( chết mình đền cho...nếu bạn là nữ kakakaka)

12. quynhnhuvn

quynhnhuvn New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đĩa bỏ ăn

- em là thành viên mới chưa mở được chủ đề mới nên em nhờ đến chủ đề này gởi đến anh em có kinh nghiệm nhờ trợ giúp. đối với cá đĩa thì em đã nuôi được 2 năm rồi , cũng đã trải qua những bệnh thường gặp. nhưng đến nay thì em thật sự bó tay trước cái bệnh đường ruột ha gì đó cũng chưa biết,... .
    - lúc đầu cá đi phân trắng , em ngâm metro 10 ngày nhưng vân không khỏi bệnh, không ăn gì hết mà cứ cắn vào thành hồ, thấy vậy em mới đưa trở lại hồ tập thể 2 hôm sau thì cá đẻ, nhưng vẩn không ăn gì hết , em cho ăn cá lóc con nhưng nó chỉ nhai nhai rồi thổi ra thôi.
    sau đây là hình của nó, nhìn thấy tội lắm, bỏ ăn trên 20 ngày rồi, màu sắc thì không còn gì cả.
    - thức ăn chính lúc chưa bệnh là tim bò , 1 ngày em cho ăn 2 lần, sáng - chiều, thay nước mỗi ngày, những con khác điều khỏe mạnh.
    nhờ anh em có kinh nghiệm xem hình định bệnh giúp em nhé ! giờ thì không biết phải làm gì nửa, em đang để trong hồ riêng.

13. quynhnhuvn

quynhnhuvn New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhờ các anh cao thủ ra tay giup đỡ em với kẻo không còn kịp nữa, cám ơn trước nhé!