Cần giúp đỡ!Các bác có kinh nghiệm xin giúp 1 tay

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi khanhbinh, 3/7/07.

1. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    :crying: Em có 1 hồ 85*50*65(cao)(hồ tự làm).Em setup hồ như sau:phân nền và cỏ trân châu mua ở tiệm của bác Codai.Em dùng 2 đèn Jebo 60cm.Thời gian bật đèn từ 6h30 sáng đến 11h30 và từ 2h30 đến 6h chiều.CO 2 1 tuần 4 lần mỗi lần 1 tiếng.Em chỉ trồng cỏ trân châu,1 gốc súng đỏ,2 bụi cỏ thìa.Hồ có thả khoảng 20 con tép mồi để an rêu,vài chú Neon,2 chú bút chì.Cá em cho ăn rất ít.Thay nước 2 lần 1 tuần,mỗi lần thay 30% nước.Mỗi lần thay nước em đều lấy tay quạt nhè nhẹ cho lớp cặn dơ nổi lên để hút ra.Nhưng đã thất bại 3 lần rồi:(.
    Kết quả sau 20 ngày là rêu đen+rêu tóc mọc đầy trên lá trân châu,khiến nó từ từ chết dần.Cỏ thìa thì lúc mua lá nhỏ nhắn dễ thương nhưng em trồng sao nó ra lá dài ngoằng và khoảng 10 ngày sau khi ra là bi nâu nâu rồi chuyển sang đen thui:(Sỏi lúc đầu màu trắng đẹp lắm nhưng từ từ nó cũng đen thui.
    Vậy cho em hỏi vì lý do gì mà rêu đen và rêu tóc mọc dữ vậy?cách trị hữu hiệu nhất?Và hồ em sai chỗ nào?Em cần làm lại như thế nào?Mong các anh chỉ dẫn thằng em này với:(

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Sao phải tiết kiệm co2 dữ vậy bạn.
    Bể này dài 85cm,cao 65cm nên thiếu sáng cả chiều rộng lẫn chiều dài (nếu dùng 2 đèn 60).Bạn nên thêm ít nhất 1 bóng 60.
    Không biết bạn dùng nền của anh cỏ dại có đúng theo sự hướng dẫn không.
    Theo H2O biết trân châu nhật là loại cây khó trồng ,mẫn cảm với sự thay đổi môi trường .Nước bạn dùng có ổn không?
    Bạn sử dụng lọc gì vậy?

3. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    vâng cám ơn ban H2o nhiều,mình sẽ làm thêm đèn xem sao.
    mình có thể kiểm tra nước bằng cách nào không bạn?

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Co2 bạn nên chơi đủ cả ngày.
    Nếu sử dụng nước máy bạn không nên cho trực tiếp vào hồ.
    Nền anh cỏ quá ổn cho trân châu,quan trọng bạn có theo đúng hướng dẫn không để có kết quả tối ưu.
    Cắm trân châu theo từng ngọn đừng để tổn thương rễ,trân châu mà khoẻ bò ùn ùn thì rêu bạn có iu cỡ nào cũng dứt áo ra đi:D
    Có lẽ bạn nên cho thêm thông số bể nhé,mọi người sẽ dễ tư vấn hơn í mà:D