cần giúp đỡ chào mào thay lông

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi zaizai, 30/8/11.

1. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    em có con chào mào đang thay lông mới mang ở quê nên. do mang bầng lồng nhỏ quá nên những lông ống đang mọc bị gãy. híc có ai biết cách chỉ giúp em. em mới mua 1 cái lồng rộng nhưng do cánh rụng hết và đang mọc ống nên mỗi lần nhảy là chú ta mất cân bằng hay đạp cánh vào cầu dẫn tới gẫy ống. híc nhìn mà xót quá

2. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    nếu chim đã thuần thì bạn trùm áo lồng mở hé hé hạn chế chim nhảy nhiều để tránh tình trạng hư lông máu đang ra chứ k chim bị hoảng vì gãy lông máu.

3. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    híc... cũng chùm áo lồng mà vẫn dính chưởng.. gẫy vài cái rồi.. chả hiểu con này làm sao nó thay cả loạt vậy như con khuyên của em nó thay từng cái thì còn cái cũ bảo vệ .. híc tiếc thương chú chim quá

4. jubin

jubin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    Nếu chim đã thuần rồi thì cho vô cái lồng nhỏ nhỏ thôi bác (hạn chế em nó nhảy nhót) trùm áo lồng lại để nơi yên tĩnh tránh làm nó hoảng. Chờ lông cánh ra đc khoảng 60% thì cho qua lồng lớn nhảy nhót vô tư

5. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    các bác cho em hỏi giờ em nhổ hết cái ống gãy của chim nó có mọc lại không ạ.nó có mấy cái lông thay rồi lại bị gãy xấu quá

6. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Hình như bạn mới vào nghề thì phải.Chim đã nhổ thì phải mọc,nhưng nhìn ko có lông hơi xấu thôi.Mình đang nuôi 1 em,lúc mới mua mình cắt cánh như chim cu gáy vậy ak,chim mà cắt ngang cánh còn mọc lại dc huống chi là bạn nhổ lun và bây giờ em nó đang mọc lông và thay lông mới.Nhớ là phải phơi nắng,tắm,cho ăn chuối,cà chua,cào cào thường xuyên nhé,mọc lại lẹ lắm....

7. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    thank bác.. em chơi lâu rồi nhưng chưa lần nào đc đến mùa thay lông.. chiều em bắt nó ra nhổ hết lông đuôi rồi... híc cho nó mọc lại ko là nhìn xấu.. con này mũ lân mà nhìn đô con nữa.. lông lá mà xấu thì chán .hiện tại nhà em có 3 con má trắng cũng đang lên, để cạnh nhau ko biết nó có hết lửa của nhau không nhỉ,, híc diện tích chật hẹp không có chỗ treo chim

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Ko nên nhổ lông măng, cái này nguy hiểm lắm. Lông già thì có thể nhổ nhưng cũng ảnh hưởng ko tốt. Theo mình cứ để kệ vậy vì bổi của bạn qua mùa lông này cũng chưa thể đẹp đẽ và chơi tốt được, Điều cần thiết bây giờ là thuần e nó và nuôi cho khỏe mạnh

Hoàng ĐL thích bài này.
  9. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    vâng em cũng nhỡ rồi.. còn 2 chú kia em rút kinh nghiệm em để tự nhiên...