cần giúp đỡ! chòe lửa đang căng trở nên tắt giọng

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi vulong_91, 15/11/08.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    thật khó hiểu chim của em ngày hôm qua vẫn hót bình thường và rất sung chỉ sau 1 đêm em nó tắt giọng hẳn, không hót chỉ kêu khẹc..khẹc và thỉnh thoảng lại rên ư..ử như con chó ấy. Mình chăm chim rất kĩ tối nào cũng che áo lồng rồi mang chim vào nhà ~X(~X(~X(~X( các bác nào biết lí do làm sao chỉ giúp em với.

2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có thể em nó bị chuột vào phá rồi đó. Vì nếu có chuột vào là chim hay kêu khec..khẹc lắm. Có thể chừng vài ngày là ổn lại thôi, nhưng bạn nên kiếm cái gì trùm luôn phần móc phía trên cho chắc ăn là khỏi có con nào vào phá được.

3. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    bị mắc nghẹn có thể là 1 nguyên nhân đáng để bạn xem xét nếu như bạn chăm sóc kĩ. Chúc bạn vui, xem lại nhé ^^

4. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    chuột thì mình nghĩ chắc là không có đâu vì khu vực mình nuôi chim cũng tương đối cao và riêng biệt, chim không có dấu hiệu gì cho thấy là do quá hoảng hốt, hơn nữa ngoài chổ để lồng lửa mình còn đặt kế bên 2 con yến và 1 con đất nếu mà có chuột chắc no xơi 2 con yến rôi. mình có kiểm tra lại cóng đựng sâu tươi thấy có nhiều vỏ sâu không biết đó có phải là nguyên nhân làm chim bị tắt giọng hay không?

5. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

hiiiiiiiiiiiiiiiiii, bạn từng thấy chim bị trúng gió chưa? cũng bị " khẹt khẹt "( donghẹt mũi), lông xù , biếng ăn, không hót, nếu vậy bạn nên trùm áo cho chim nghỉ ngơi, cho ăn mồi tươi ( trứng kiến, cào cào....), nếu được cho uống cả mật ong nữa, chúc chú chim bạn mau bình phục.

6. huyhung

huyhung Member

Thích đã nhận:
    0
    theo minh thì ngoài những nguyên do ở trên chim của bạn rất có thể bị nghẹt mũi do lúc ăn cám vo tình bị nhét vào, bạn đem chim ra xem hai lổ mũi có thông với nhau không, nếu thấy nghẹt thì tìm cách lấy nó ra, nhớ là nhẹ nhàng thôi nha còn nếu không thấy nghẹt mũi thì có thể chim của bạn bị cảm cúm, theo cách

không biết ở chổ bạn có con rết không loại nhỏ thôi, loại này hay ở nơi ẩm thấp nhất là nơi cây gỗ bị gảy lâu ngày nhất định sẻ có 5-7 chú ở dưới, ban bắt cho ăn một ngày một con ăn hết năm con, chim của ban sẻ hết thôi.
    chúc bạn thành công

Last edited by a moderator: 17/11/08
  7. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    con chim của bạn đang học giọng con này con kia đó bạn yên tâm đi chim của bạn không có sau đâu bạn nên phơi nắng và cho chúng ăn cào cào và trứng kiến thường xuyên đó như vậy chim căng mau và chơi lại bền nữa đó bạn à, bạn cứ yên tâm chim của bạn không có vấn đề gì đâu đó

8. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn các bác đã quan tam. chim của em giờ đã khá hơn rồi không còn khẹc khẹc nửa nhưng chất giọng và tiếng tạch tạch vẩn còn rất yếu nghe không chắc và dứt khoát...có vẻ hơi nhão nhão

9. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    có phải vulong là ku em trắng trắng CN tuần rồi ngồi bên LT.rieng một mình cùng ly caffe sửa không ...hihi.. sai xót bỏ qua nhé .

10. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thử cho em nó uống nước cam thảo xem, có thể em nó bị nhiệt (quá căng lửa) làm khang tiếng.