Cần giúp đỡ,em sắp làm cái tiểu cảnh nội thất

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi ngogiuoc, 7/10/07.

1. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Em đang thiết kế và làm 1 cái tiểu cảnh ngay dưới giấng trời cho 1 người bạn, đang cần biết 1 số thông tin, nếu anh em nào trên diễn đàn biết thì cho em biết với nhé:
    1.Đèn cho hồ thủy sinh có loãi đèn tròn không? đèn cho hồ thủy sinh nhỏ nhất kích thước bao nhiều? nó có thể có tác dụng với cây cỏ trên cạn không? tầm ảnh hưởng là bao nhiêu mét?
    2. Ở gần thành phố chỗ nào làm non bộ tốt nhất? có thể đẽo từ đá núi hay ciment cũng được
    3. các loại cỏ mịn, giống như ở Thanh đa có thể trồng trong nhà không? và có thể mua ở đâu?
    4.Cây thiết mộc lan hay còn gọi là Phát tài loại to, càng nhiều ngọn càng tốt,9, 18 ngọn chản hạn, có thể mua ở đâu?
    5.Cây xác pháo có bác nào còn không? cho em cái giá tham khảo luôn
    6.Bác nào có lũa dàng cho hồ 80 đã có flame mos bám vào không? giá khoảng bao nhiêu?
    7.Có những loại cây dây leo mà rủ xuống, giống như cây móng rống chản hạn? có cây nào thích hợp cho giếng trời không? chỉ hộ em cái

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Trả lời dc vài câu ah :D
    1. Đèn cho hồ thủy sinh tính theo W. Kích thước tùy vào hồ. Dĩ nhiên có tác dụng với cây cỏ trên cạn. Tầm ảnh hưởng cũng tùy vào vị trí đặt đèn.
    2. Mình chỉ biết mấy khu bán cây cảnh như Thành Thái, công viên LTR hay ở Quân Khu 7,... cái này ai cũng biết.
    3,4,5 : bạn hỏi trong box cây cảnh sẽ có cao thủ trả lời B)
    6. Cái này hỏi trong box Thủy sinh
    7. Box cây cảnh luôn.

3. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Xác pháo có phải là như cây chuối và có 1 bông trổ ra đỏ ko bạn,nếu đúng loại đó thì có thể Pm cho mình,nhà mình có loại đó đó,có thế share cho bạn,ok

4. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thông thường giếng trời có rất ít ánh sáng tư nhiên, ko đủ cho cây sống lâu dài. Nên nếu bạn muốn làm phải xác định trước là trồng cây thì phải có bóng đèn dành cho hồ thủy sinh và bật đèn khoảng 7-8h mỗi ngày thay cho năng lượng của ánh sáng mặt trời. Cây trồng cũng phải lựa những cây có thể sống trong râm mát. Cỏ và các loại cây có hoa ko thể sống được hoặc ko ra hoa. Nếu ko, bạn nên chưng đá nhiều hơn và sử dụng nước và sỏi làm vật chủ đạo. Non bộ cũng nên làm từ đá cuội hoặc các loại đá vôi, ko nên sử dụng đá san hô (là loại phổ biến ở ngoài trời). Nếu muốn cụ thể hơn bạn cứ gọi cho mình, mình sẽ tư vấn thêm. 0908248181 Quang