cần giúp đỡ.....mọi người xem giúp...

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi nhoc con, 8/1/11.

1. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    cho mình hỏi mình mới bắt 2 e gà Tân Châu khoảng 2t tuổi,mình bắt ở TP.HCM về quê mình là Gia Lai...lúc mới về gà cũng ăn bình thường nhưng giờ được 3 ngày mình thấy nó ít ăn và con gà mái có vẻ mệt hay đứng ngủ....không biết có phải vì thay đổi thời tiết ko vì ở mình tương đối lạnh hay là bị bệnh gì vậy bạn......đang gấp lắm nhờ bạn giúp dùm...mình sợ em nó die lắm... giup mình với................mình chỉ có 2 em nó thôi.

2. thangmtk

thangmtk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,330
    Thời tiết trên đó có lạnh ko bạn? Nếu có thì bạn nhốt mấy em nó trong nhà kín gió, sưởi đèn. Về thuốc chữa trị thì mình nghĩ nên cho dùng kháng sinh chẳng hạn như tetracilin với liều lượng nhỏ. nước uống thì bạn mua vitamin C pha với nước cho uống hàng ngày. Vài ý kiến nhỏ bạn thử xem

F.TORRES, soya and nhoc con like this.
  3. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    nó thấy nó thở khò khè thì bạn mua thuốc trị bệnh đường hô hấp cho nó uống bán ở hiệu thuốc thú y ấy.

nhoc con thích bài này.
  4. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Nhét cho mỗi em một nửa tép tỏi cho nó nuốt đi bạn.

nhoc con thích bài này.
  5. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    bạn cung cấp thêm chi tiết để mọi người góp ý cho chính xác. bạn để ý 1 vài dấu hiệu sau đây thử xem gà có ko nhé : chảy nước mắt, bầu diều căng cứng (dù ko ăn gì), tiêu chảy, phân xanh trắng, khò khè thở khó, nóng sốt, ... mình đang nghỉ em nó ăn ko tiêu đấy. lúc bạn đem gà về là cho ăn liền đúng ko?

nhoc con thích bài này.
  6. thinhducduong

thinhducduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    đem nó ra tiệm thuốc thú y người ta chuẩn đoán rùi cho thuốc ak

nhoc con thích bài này.
  7. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Bạn lấy khoản 2 củ tỏi giã nhuyễn ra, cho thêm 1/2 ly rượu đế, sau đó cho vào 3 lon gạo lức (dễ tiêu hơn gạo thường) rồi phơi wa nắng cho nó ráo. tiếp theo đem rang lên cho gà ăn. Có thể để dành từ từ phòng khi gà bị như thế nữa

Thân

Last edited: 10/1/11
    Sondao, nhoc con and hoangthuyvl like this.
  8. hoangthuyvl

hoangthuyvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,300
    Cách của Khuongtu hay lắm đó bạn, mình nghĩ nếu bạn kết hợp úm đèn như giải pháp của thangmtk gà bạn sẽ chóng trở lại bình thường thôi . Chúc gà bạn khỏe mạnh.

KhuongTu and nhoc con like this.
  9. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Gà khi thay đổi chổ nuôi,đổi chủ,đổi thức ăn,thường bị trường hợp lắm mình bị hoài,die nhiều mà chưa có kinh nghiệm chữa trị.Chúc gà bạn mau khỏe mạnh

nhoc con thích bài này.
  10. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    bạn nói 1 câu giống như 1 người chưa từng nuôi gà và chưa từng đi mua thuốc thú y. miễn bình luận nữa

11. sieunhangaco

sieunhangaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    701
    Sao chủ topic hỏi xong ko vô trả lời trả vốn gì hết rồi lấy gì các anh biết mà chỉ nữa đây!

nhoc con thích bài này.
  12. pjduc_tk

pjduc_tk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    bạn ở buôn mê thuật à.ở đâu vậy.ae gặp giao lưu.hihi

nhoc con thích bài này.
  13. nhoc con

Thích đã nhận:
    100
    hic xin lỗi mấy bạn vì ko vô theo dõi.....em gà mái của mình qua mấy ngày giờ 1 bên mắt của em nó sưng lên...co mũ hay nước mắt gì đó chảy ra...kèm theo đó là nó ko chịu ăn...cứ đứng ngủ ko àh..chảy nước mũi thì mình thấy có chút ít....nó thở khò khè nữa....bữa ra tiệm thuốc tây cái chị ở đó cho 1 lọ thuốc nhỏ ( trực tiếp vào miệng gà luôn ) nhưng vẫn ko có kết quả gì....mình lo em nó die quá....hic mới lần đầu nuôi....vào tận sài gòn bắt được 2 em vậy mà giờ như vậy...mình bùn quá

14. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    ra nhà bạn chính xác là bị bệnh Hen (CRD) bạn sử dụng chay thuốc nhỏ đó hình như tên là (quar... gì đó giá khoảng 5k) cái đó ko hiệu quả đâu. bạn ra tiệm thuốc nói gà bị hen bạn nói họ lấy thuốc ngoại loại tốt đắt tiền tí ko sao, nên mua loại thuốc nước (gà hấp thu nhanh hơn) + mua thêm 1 chai thuốc nhỏ mắt trị viêm mắt (thực tế gà bạn bị hen tương đối nặng nên sưng mắt luôn) nhỏ cho em nó để bớt viêm nếu ko rất dễ bị mù (cái này mình bị rồi) tăng cường thêm vitamin + điện giải cho e nó. khoảng 30 phút lấy khăn sạch lau miệng lấy nhớt, đàm ra cho em nó dễ thở. gà ko ăn bạn nhét cho em nó ít cơm nóng + 1 ít nước đường để em nó có thêm năng lượng, vì em nó ko ăn + bệnh ko quá 2 ngày là lên đường

nhoc con and hoàng dương like this.
  15. trihuynh

trihuynh Guest

Nếu mắt sưng lên có mũ thì trị bằng tetracycline như thangmtk nói là rất tốt, có thể vừa cho uống vừa tra mắt bằng thuốc mỡ tetracycline rất mau hết. (thuốc bán tai nhà thuốc tây).
    Ngoài ra nếu gà bị rù, toi, CRD, tiêu chảy tụ huyết trùng, ăn không tiêu, mào tím tái, sưng phù mặt đầu, khô chân thì dùng thuốc nhỏ giọt Enroflox với kháng sinh Enrofloxacin pha trong dung môi do Cty TNHH Sản xuất Thương mại thuốc thú y 1/5 Cần Thơ sản xuất rất hay (có dùng nhiều lần rồi mới quảng cáo. hi hi). Chúc gà của em mau khỏi bệnh.

16. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Riêng trường hợp mắt có mủ thì dùng nước muối sinh lý rửa cho nó, rửa sạch mủ và thấm khô, sau đó dùng thuốc mỡ tra mắt của người là tetracilyn bôi vào mắt cho nó. Bôi nhiều một chút và bôi xuống dưới mí mắt luôn nha, rồi xoa nhè nhẹ xung quanh mắt cho nó.

nhoc con thích bài này.
  17. nhoc con

Thích đã nhận:
    100
    gà của mình đỡ rùi......chân thành cảm ơn ae nha....hum qua mình đi làm từ sáng đến tối ko có thời gian về chăm sóc em nó..vậy mà tối khoảng 10h mình về...mở cái tủ lồng ra thấy em nó mạnh hơn rùi...em nó chạy và chịu đi ăn.sáng nay đi làm thấy em nó cũng mệt nhưng chịu ăn là mình vui rùi....mắt của em nó cũng đỡ sưng nhìu rùi cò thể mở mắt ra rồi...