Cần giúp đỡ người mới nuôi Hoa Mi !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi junsochun, 10/9/10.

1. junsochun

junsochun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,161
    Sau khi tham khảo các bài viết trong diễn đàn ( tôi rất cảm ơn những kinh nghiệm mà các a e đã chia sẻ ) . tôi hum nay đã tự làm cám cho e mi mộc nhugw vẫn có 1 phân vân nhỏ như sau : Tôi mua cám ngô ( cám còn sồng chưa rang ) loại xay nhỏ dùng cho gà con về trộn với lòng đỏ trứng gà theo tỷ lệ 1 lòng đỏ trưng / 0,1 kg cám ngô , rui xấy khô để nguội rồi trộn vói cám ba Vì chi e mi ăn . nhưng sau khi xấy khô tôi có cảm giác là cám không chín đc và không có mùi thơm như a e trên diễn đàn nói . tôi nghĩ là mình làm chưa đúng cách , có khi phải rang cám ngô chín rui mới cho trứng gà vào .
    Tôi nghĩ con chim cũng như mình nếu không có thức ăn tốt thì sẽ không khoe và hót hay được . Vậy nên mong a e chỉ bảo để e Mi mộc sớm có thức ăn tốt . Xin cảm ơn a e !

Trung-SG and KtsBim like this.
  2. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Bác không nên lấy cám đó, tốt nhất là mua cám gà con ấy, trộn theo tỷ lệ trứng thế là được rồi và không cần trộn thêm cám ba vì nữa đâu. Nhưng cám này chỉ làm cho mi mộc thôi nhà ( vì đỡ tốn kém mà hi hi ), làm cho mi thuần mà ăn là thiếu nhiều chất đó nha. Chúc bác thành công

Trung-SG and KtsBim like this.
  3. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    CÁm gà con là cám tăng trọng và có rất nhiều thuốc chống đi ỉa. bạn cho chim ăn nhiều vào chim sẽ tích nước ở chân, xưong sẽ xốp hơn. và dùng lâu có tác hại đó. bạn có thể mua cám ba vì cho ăn cộng mồi tươi(mình đang nuôi cách này) có thể tham khảo các công thức cám trên diễn đàn.
    @bvchung: Cám cho mi thuần gồm gì hả bác để nó không thiếu chất ahj. Mong bác chỉ giáo

junsochun and Ray_mec like this.
  4. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Chết chết. gặp luôn cao thủ Bim mới ác chứ. Bác nên mua cám Ba Vì về dùng cho chim ăn và mồi tươi là oke. mình ko thể làm được như họ vì số lượng mình làm quá ít và sẽ ko đủ chất cho chim, ví dụ như Khoáng chất là bạn ko có, thuốc chống đi ỵ là ko có, quả dâu chín là ko có vân vân và vân vân.....

junsochun and KtsBim like this.
  5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    thuần mộc j, bác cứ cho ăn cám Ba Vì + mồi tươi thường xuyên và điều độ (cào xào, dế, liêu điêu) con chim của bác sẽ căng lửa và hót ầm ầm. e nuôi như thế, hiệu quả !

junsochun and KtsBim like this.
  6. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Minh làm cám cho mi ( 02 năm lồng )như vầy, các bác thấy có ổn không nha,
    01 kg cám gà con + 01 gói cám Ba vì + 15 quả trứng gà ( 15 lòng đỏ, 04 lòng trắng ) + 03 vỏ trứng( xay nhuyển )+ 03 muổng nhỏ đường cát + ADE dùng cho gia cầm ( trộn theo hướng dẩn trên bao bì ).
    Như bác KtsBim nói cho ăn cám gà không tốt nên đâm lo lắng vì minh đã cho chúng xơi 02 mẽ như thế rồi. Xin các bác góp ý thêm.

7. for_bird

for_bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình cũng như bác Tigertran: Cám Ba Vì + mồi tươi hàng ngày, chim sung, hót ầm ầm

8. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    theo em bác nuôi mi mộc thì xác định là nều chọi thì nên ăn gạo trứng nhạt ngay từ đầu còn không thì cứ như lòi bác Tigertran là ok rồi