Cần giúp đỡ vấn đề Mi mái hộ công

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi vuabip, 21/3/12.

1. vuabip

vuabip New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhờ Các Cao Thủ Giúp Đỡ
    Em có mua 1 em mi mái mộc từ khi mua về Xùy rất bé như tiếng chim non gần như chỉ nghe thấy ọe ọe ọe. Theo em khả năng em nó bị khàn. Đã dùng thử các bài thuốc chữa khàn nhưng ko khác tí nào. Bây giờ đã được 1 năm. Tạm cho là em nó bị khàn bẩm sinh.
    Các cao thủ chơi mi chọi cho em hỏi. Em thì ko cần nó Xùy nhưng nếu nuôi em nó hộ công cho chim chọi thì có được ko? Hay là bị khàn thì nhiệm vụ Hộ Công cũng ko được?

RUA01 thích bài này.
  2. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    chim mái hộ công không quan trọng có xùy hay không...?quan trọng là tố chất em mái phải biết rỗ đực,làm cho đực căng...phải có tuổi lồng...khi gép hộ không bị hoảng...thấy mái đối phương phải xuống sàn..lên vanh..!
    -em mái của bạn nuôi mới 1 năm tuổi lồng thì chưa hộ được...phải chịu khó mang dượt nhiều...!chim mái hộ chọi ít nhất cũng phải 2 năm tuổi lồng..!
    -mình cũng có một em mái 17 tháng lồng ...ở nhà gép thử em nó rỗ rất tốt...nhưng khi ra cội gép đánh ..thấy nhiều chim là em nó hoảng bỏ hộ ..!
    chúc bạn tương lai sẽ có em mái hộ hay..!!!

3. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Theo quan điểm của tôi mái hộ công sùy tốt cũng quan trọng không kém dỗ tốt, thôi cái này mình k bàn chỉ nêu 1 ví dụ thực tế để mọi người tham khảo:
    Trc đây tôi ctac ở vùng nhiều mi nên hay đi bẫy với mấy bác dân tộc vùng cao, có những con trống sợ con mồi mà k dám xuống chọi, và loanh quanh định bỏ đi trc, còn con mái múa may chán chê thấy chồng k dám hoót đấu lại nó ngang ngược k chạy mà kêu lên xoe xóe rất dữ, bất thình lình con trống bay ngược trở lại chiến với con mồi rất hung hãn vì sợ mất mái, thế nên theo mình 1con mái hộ chiến bên cạnh biết dỗ tốt còn phải biết sùy tốt để hộ công nữa.
    Âm thanh sùy rất kích thích con trống đạt đến đỉnh cao phong độ giống như cổ động viên thể thao hoặc trống trận thời xưa ấy...
    Với trường hợp con mái của bác chủ top thì k nên nuôi hộ công vì nó vừa ốm yếu lại mất giọng thì dỗ lẫn sùy đều rất kém!!! (ốm tha già thải >qui luật mà...)

4. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Các bác cho em hỏi chút mái hộ công lên nuôi mái bổi lên hay minh nuôi mái đút lên cũng được miễn là xùy tốt. Mong các cao thủ cho em lời khuyên ! thanks !

AndyHuynh thích bài này.
  5. haimayxuc

Thích đã nhận:
    2,745
    chim mái hộ khi gép chọi rỗ đực chỉ cần tích..tích..vểnh đuôi(vén váy)là đực bi kích thích xuống cửa ngay..?
    nếu khi gép mái đánh mà mái xùy...con trống sẽ mất tập trung(tỉnh lại)không phê ..xẽ nơi ra hoặc nên cầu..!
    -những ae chơi chọi khi chọi mà mái toe hoăc kêu rẹt ..rẹt...(thu quân) về nhà là loại ngay?

6. vuabip

vuabip New Member

Thích đã nhận:
    1
    Con mái này của tôi ko phải câm mới đau chứ bác. Ko biết nó khàn hay gi mà xùy tiếng bé mà lạ lắm nghe như ẹ ẹ ẹ mà lại rất hay xùy

7. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Xin hỏi các bác một chút là em Mi nhà em rất máu chọi( tuy ở đẳng cấp thấp thôi) khi chọi em không ghép mái, mặc dù đối thủ có mái và nó vẫn chiến, như thế có sao không ạ?

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    mái không xùy được thì chủ đỡ phải lo khi đực đang đánh mà mái nó thúc trống thu quân chú ạh. :)):)):))

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:22 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:08 AM ----------

suy luận ra là con mi nhà bác rất dễ chọi hehe.

chimbochao, haimayxuc and Micon like this.
  9. haimayxuc

Thích đã nhận:
    2,745
    chọi với đối thủ mà chấp mái...rễ hỏng chim lắm..!có thể cặp đối thủ mái và đực chưa ăn nhau thôi...nếu gặp phải (cặp đôi hoàn hảo)....hai đánh 1...chẳng chột cũng ...què..he..he!!!

10. cuacong

cuacong Banned

Thích đã nhận:
    116
    Bạn có con chim dễ chơi đấy. Chúc mừng bạn!. Nếu đánh cửa công mà bạn o mái, lúc khó khăn hoặc 2 con ngang cơ thì thiệt thòi thuộc về bạn. Đánh thông lồng mình nghĩ là không sao. Vì đánh thông lồng buộc 2 con phải sinh tử, không có cơ hội đợi mái hộ trong quá trình đánh, lúc này mái chỉ đề pa cho ban đầu thôi. Nếu chim hay, dễ đánh, căng... thì đánh thông lồng nhiều khi o cần mái

11. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Cảm ơn các bác đã chỉ giáo. Nhân có cái clip của em nó (lồng đen) mong ý kiến đánh giá của các bác, theo các bác em định tham gia giải Hà nội này ở bảng thấp nhất có được không ạ ?
    [video=youtube;WzKkbVwAV2A]http://www.youtube.com/watch?v=WzKkbVwAV2A&feature=youtu.be[/video]

comnat and haimayxuc like this.
  12. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    chú nói chuẩn ko cần chỉnh!chỉnh là hỏng!cháu: hoang linh

haimayxuc and cuongquephong like this.
  13. TungNam

TungNam Active Member

Thích đã nhận:
    37
    him mái hộ công không quan trọng có xùy hay không...?quan trọng là tố chất em mái phải biết rỗ đực,làm cho đực căng...phải có tuổi lồng...khi gép hộ không bị hoảng...thấy mái đối phương phải xuống sàn..lên vanh..!
    -em mái của bạn nuôi mới 1 năm tuổi lồng thì chưa hộ được...phải chịu khó mang dượt nhiều...!chim mái hộ chọi ít nhất cũng phải 2 năm tuổi lồng..!
    -mình cũng có một em mái 17 tháng lồng ...ở nhà gép thử em nó rỗ rất tốt...nhưng khi ra cội gép đánh ..thấy nhiều chim là em nó hoảng bỏ hộ ..!
    chúc bạn tương lai sẽ có em mái hộ hay..!!!

chim mái hộ công theo mình phải dữ chim ko cần quá nhiều tuổi lồng đâu bạn ạ.một năm là có thế hộ tốt nếu nó la con mái vip!!!!!!!!!!!

14. haimayxuc

Thích đã nhận:
    2,745
    chim mái hộ công theo mình phải dữ chim ko cần quá nhiều tuổi lồng đâu bạn ạ.một năm là có thế hộ tốt nếu nó la con mái vip!!!!!!!!!!![/QUOTE]

mái dữ cũng tốt...nhưng khi hộ công không rỗ đực...mà chỉ ham đánh mái đối phương...cũng không gọi là mái hay?
    mái một năm lồng nếu nuôi tốt cũng chỉ dám hộ giải nội bộ của hội ?....nếu chọi ljên tỉnh..đánh đôi mà dùng mái một năm lồng...thì...bái phục???

hoang linh and chimbochao like this.
  15. khoancat_betong

khoancat_betong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Mái hay là cứ phải hò dục trống xuống đánh, nện mái đối phương, lúc đánh phải xùy vỗ mặt. Em chỉ biết thế là hay thôi ạ.

huy_ngoclam thích bài này.
  16. huy_ngoclam

huy_ngoclam Member

Thích đã nhận:
    83
    Mái hay thì vô vàn kiểu hay người thích mái trẻ kẻ thích mái già , đến phụ nữ cũng mỗi người " hay "một kiểu cơ mà ,. Nhưng theo quan điểm mái hay là ít nhiều phải biết ti cho đực lên điện , sùy trận vỗ mặt vừa cho đực yên tâm là khi đánh nhau mái vẫn đabg chăm chú quan sát tổng quan trận đánh vừa đè vợ địch , phá cửa và sục vanh doạ mái đối phương . Ít ra là phải có 1 yếu tố cơ bản .

17. khủng long

khủng long Active Member

Thích đã nhận:
    166
    để mà bàn luận thì vô vàn ý kiến vì mỗi người thích mỗi kiểu. hay với người này mà người khác không thích thì sao?