cần giúp đỡ về cái lồng bằng trúc

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi quangbup, 9/9/08.

1. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em hỏi chút lồng tre thường ủ bằng dầu nhớt xe máy,dầu máy khâu,cũng như bã chè tàu thế còn cái lồng trúc áp dụng ủ như lồng tre có đc ko???
    em mới chơi mong các bác giúp đỡ

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn dùng dầu máy khâu là chuẩn nhất, cố gắng ủ khoảng 2 lần mỗi lần cách nhau 4-5 ngày rồi treo ở chỗ có nắng và thoáng gió khoảng 7-10 ngày. Lấy xuống rửa qua đi là dùng tốt. Mỗi năm nên làm lại như thế khoảng 1 lần thì lên màu đẹp lắm

3. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    ủ như thế nào hả bạn? quét dầu lên rùi lấy vải chùm kín lại hay sao? mong bạn chỉ rõ hơn

4. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đầu tiên bạn mua 1 ít giấy giáp hay còn gọi là giấy nhám loại gió vì nó mỏng và mịn đánh qua cái lồng cho nó nhẵn rùi bạn kiếm 1 ít dầu nhớt xe máy sạch đổ ra 1 cái gì đó để tiện quét lồng. 1 cái chổi quét sơn. 1 ít giấy báo để lót cho dầu đỡ vung vãi ra sàn nhà. tiến hành quét lồng nhớ quét kỹ nhá. sau khi quét xong treo lên trời nắng thì có thể đem ra phơi tầm 4-5 ngày sau đó thích thì quét lại 1 lần nữa ko thì lấy nước pha 1 ít xà phòng loãng thôi nhé rửa sạch lồng rùi đem phơi khô. sau đó đem ra dùng bthg. 1 năm nên làm 1 lần như thế để bảo quản cho lồng đỡ mối mọt và làm cho lồng lên màu. ( đây là ý kiến riêng của em cũng như em đã thử )

5. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    cám ơn bạn quangbup nhiều lắm!!!!!!!!!mình làm thử cách của bạn, lúc trước mình hay mua sơn PU về quét lên, màu cũng đẹp và bóng lắm nhưng nó dễ bị trài!

6. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    còn 1 cách nữa làm lồng bóng và đẹp bạn có thể ra cửa hàng mua lọ xịt bóng ( dầu bóng ) dùng cho xe ô tô xịt cũng đc xịt lên lồng cũng sẽ rất bóng và đẹp đấy

7. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    a, mình biết cái này rồi, nhà mình hay mua để xịt làm bóng bàn ghế đồ gỗ trong nhà! xịt xong lấy khăn lao qua sẽ bóng gỗ đẹp lắm nhưng theo mình pải để 1-2 ngày bay mùi dầu xịt hết đi rùi cho chim vào!

8. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Chào các bạn ! mình xin góp ý thế này. Ngoài việc đánh giấy nháp và lau bụi bẩn, bạn nên mua một lọ keo 502 về để nhỏ vào khe các nan lồng, rồi sau đó mới dùng dầu đánh lên. Như vậy lồng chim sẽ rất chắc chắn.

9. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nên kiếm keo con voi loại tuýp bóp ấy thi tốt hơn keo 502 tra vào dễ làm cho nan lồng cứng và giòn nan ~> dễ..... ^^

10. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    mình mới tậu 1 cái lồng tre già, ko bit pải tre tàu ko nữa, đc chạm khắc khá đẹp, lồng cũ với cực rẻ vì quen biết mà. Lông tuy đã sản xuất lâu nhưng ít sử dụng nên còn khá mới, lồng chưa đc đánh vecni hay ủ dầu gì cả! Nay mình muốn hỏi các bạn có kinh nghiệm thì có nên ủ dầu chiếc lồng này ko? và ủ như thế nào là tốt nhất, quét dầu lên đều cả lồng hay lấy vải thấm dầu mà lau thôi. Mình định dùng dầu máy khâu để quét có tốt hơn dầu nhớt xe ko?và khi quét xong có nên phơi nắng trực tiếp ko?hay chỉ để hanh hanh nắng thui!

11. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo 1 số điều mà mình đọc và học cũng như tìm hiểu trên diễn đàn thì dầu máy khâu bám bụi hơn dầu nhớt xe máy bạn nên lấy chổi quét sơn quét lên lồng và để tầm 2 ngày cho dầu thấm vào từng thớ tre,hoặc bạn có thể mua lọ dầu xịt bóng dùng làm bóng xe ôtô or xe máy xịt lên cái dầu này thì làm lồng bóng lên trông rất đẹp và mình dám khẳng định là nó ngấm nhanh hơn dầu nhớt xe máy, chúc bạn thành công vs cái lồng của mình.

12. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    cảm ơn quangbup về chia sẽ góp ý của bạn! mình đang vệ sinh cái lồng = cách vải thấm nuớc lau sạch, chỗ nào chạm khắc thì lấy chải đánh răng chấm nước chùi rồi lau khô! Và sau này lồng khô vài ngày thì mình mua dầu máy khâu ủ 2 lần, xong lấy nước rửa chén bát pha lỏng lau sạch dầu và bụi! để khô vài ngày thì xịch dầu bóng gỗ lên! như vậy mình nghĩ sẽ lên màu vàng cánh gián rất đẹp! theo mình thì dầu nhớt xe cho ra màu sậm hơn nên sẽ ko đẹp = dầu máy khâu, bám bụi thì mình sẽ lau = nước rửa bát rồi! dầu ở đây để chống mọc và lên màu thôi. độ bóng thì có dầu xịch gỗ! Bạn thấy như vậy có OK ko?

13. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    1 ý kiến rất hay chúc bạn LamBu thanh công với cái lông của mình lúc nào làm xog bạn post ảnh lồng lên cho anh em xem cái lồng của bạn vs nhé ^^

14. Vulong_aviary

Vulong_aviary Member

Thích đã nhận:
    4
    mình thấy những cách làm sủ lý và lên màu và dùng giấy nhám mịn đánh, thì lồng trơn có thể ổn
    nhưng đối với những chiết lồng chạm đẹp thì cách sử lý cũng giống như bình thuờng là ủ dầu máy may bằng cách cho lồng chim phơi ở nhiệt độ nóng vừa phải, k nên phơi nắng trực tiếp, mà phải phơi Áp tồn ( duới lớp tôn, 1 khoảng cách, chỉ cho cái lồng bị hực nhiệt tồn thôi, k sát qua) để tránh lồng khi vào dầu bị mo, cong vênh
    các sản phẩm tre kĩ đều được các nghệ nhân làm, hong, sấy sử lý khô cứng rồi. khi quét dầu vào, tre rất dễ ngấm và cũng rất dể bị trả tre. khoảng 4-5 ngày là dùng đuợc à!
    mình cũng có 1 ít kiến thức muốn chia sẻ!

15. tyhoaminhcity

tyhoaminhcity New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã vô dầu cho lồng rất nhiều nên mình khuyên bạn đừng vào nhớt xe máy bám bụi nơi những khe hở của lồng là có màu đen rất xấu bạn và dầu máy khâu là ok nhưng để cho dc 2 ngày rồi nhốt chim cho ngấm dầu đã chứ chưa khô mình rửa nước cũng vô ích thôi mình đóng góp xí kinh nghiệm của mình chào bạn nhé