Cần giúp đỡ về họa mi các bác ơi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi vuongvnn, 8/11/10.

1. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    chả là mình có con mộc dở cũng kha khá dạn người rồi, mở hết áo lồng ra cũng chỉ đứng nhìn thôi chứ không nhảy. Gần đây thấy nó có biểu hiện như thay lông hay sao đó, khoảng 1,2 tuần trước thấy nó đổ lông cũng nhiều nhiều từ lúc em lấy con mi mái về cho nó ngồi cạnh nhau thì cả tuần nay thấy chả rụng 1 sợi lông nào thêm cả mà khi cho nó tắm nhìn người nó thảm thương lắm lông bết lại hết cứ như là trọc lốc vậy mà chả thấy mọc ra gì cả. Mà nhìn người nó rất là ít lông....

Các bác cho em hỏi giờ chăm nó như thế nào vậy. Mi mái có cần phải giấu đi không ?
    Mới cả em nó mà thấy tiếng mi mái xùy thì chỉ khẹc khẹc khẹc, mấy cái rồi thôi.. chả hót. Còn lúc em treo lên sân thượng 1 mình nó hứng lên hót rất to nhưng hót giọng ngắn lắm nghe chả ra gì cả. Các bác cho hỏi làm thế nào cho nó hót dài được bây giờ...

Thêm nữa con này lắm bệnh ghê là nó có 1 cái móng bị vẹo.... từ rất lâu rồi vẫn vẹo như thế mà lại dài, Bắt ra cắt có được không các bác...

nghiado and KtsBim like this.
  2. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Bạn chụp cái hình cho các cụ cao nhân ngắm xem. Còn mình là thay lông thì bình thường. Khi nó thay xong rồi thì bạn cho ăn mồi tươi đầy đủ vào. Chắc chim nhà bạn là thay xong lông rồi. Chứ chim mái chả liên quan gì đến thay lông cả.
    Còn lại ý khác chờ xin ý kiến các cụ cao nhân giúp.

nghiado, KtsBim and vuongvnn like this.
  3. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Em cũng bị như bác rồi, bây giờ bác nên trùm kín áo lồng cả trống và mái bạn tách ra khi nào phơi nắng và tắm mới mở áo lồng, nước cám và mồi tươi cứ cung cấp đầy đủ cho em nó nhé sau đó cứ trùm kín áo lồng lại để cho chim nó tĩnh nó sẽ thay lông thôi bác ko phải lo đâu, chắc sẽ mất 1 2 tuần để em nó tiếp tục thay lông đó.

nghiado, KtsBim and vuongvnn like this.
  4. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100

đây là hình của cháu nó... Hình như là gáy lợn hay sao ấy các bác nhỉ, gáy lợn nuôi hót được không các bác. Mà cái giọng hót ngắn cũn khắc phục thế nào vậy ?

nghiado, KtsBim and hufahp like this.
  5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    nghe nói về gáy lợn rất nhiều nhưng quả thực không biết nó ra sao nữa, nhìn cái con này nếu mà là gáy lợn thì chắc chim nhà mình gáy lợn hết luôn... các bác nào bt xin chỉ giáo thêm

6. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Bác treo cái lồng bẫy vào nan lồng à. Định bẫy cái gì ở phố xá đông đúc thế kia. he he
    Nếu muốn tận dụng chỗ treo, bác chế cái móc dưới đáy lồng, treo lồng khác hoặc lồng bẫy vô tư. Ai lại treo thế kia

7. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    hehe nhà em chật không có chỗ treo nên toàn phải treo tạm bợ như vậy :D

KtsBim thích bài này.
  8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Thực ra em chim bạn đang thay ông bt nhưng mà tại có em mái về nên nó chựng lại. bạn nên đưa em mái đi đâu đó. và nhớ tắm buổi trưa rồi chum fkins áo lồng lại phơi ra nắng đảm bảo lông thay nhanh. Em mi bạn kêu là vì mái nó căng hơn. nó thúc em mi ko cõng đc nên vậy. Còn giọng ngắn và dài không thay đổi được như Phương Thanh và Trọng Tấn không thể hát được như Trường Vũ và Mạnh Quỳnh. Nó và bản chất rồi. Với lại em chim nó đang thay lông. còn mộc dở. sức có đâu mà nó hót đc dài hả bạn??.

9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    chuẩn không cần chỉnh 1 chút nào ..........Chân lý là luôn đúng

KtsBim thích bài này.
  10. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    thx bác, quả này phải giấu mái lên sân thượng rồi :D. Bác cho hỏi con mi của em có phải gáy lợn không.. thấy gáy nó gồ lên.. Nuôi hót ok không bác ? Tắm cho mi thì ngày nào cũng tắm hả bác, em là tỷ phú thời gian nên lúc nào cũng có ở nhà tắm cho chim được. Tắm xong phủ kín áo lồng rồi mang ra nắng phơi đúng không bác

11. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Con này ko nhầm thì đã được lên mạng hỏi từ rất lâu rồi thì phải. vì cái ản này mình đã gặp rồi.

nghiado thích bài này.
  12. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    thực ra thì mình toàn làm vậy với em nhà mình. Hoặc............. con chim tụt khá nhanh và khỏe. Con chim gáy lợn mình chưa được nhìn bao giờ. nên không dám phán linh tinh, Nhưng chim của bạn chắc chắn ko phải gáy lợn. Mình thì cách 1-2 ngày. tắm được thì tốt quá ạh.

nghiado thích bài này.
  13. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    mình có rao bán bên arowana nhưng không bán nữa.. nuôi tiếp bạn à :D

---------- Post added at 05:20 PM ---------- Previous post was at 05:19 PM ----------

thx bác Bim.. khi nào thay lông xong nhất định sẽ phải đem vào hà đông dãi với các bác.. mẹ vợ em ở phố văn quán nên em hay đến lắm :D

14. haivinh

haivinh Active Member

Thích đã nhận:
    53
    Bạn quên mất một kinh nghiệm các cao thủ trên dd đã hướng dẫn:Mi thay lông không được ốp mái.Còn vì sao như vậy và hậu quả như thế nào thì mình cũng chịu.Còn nữa mi thay lông tính bằng tháng chứ 1-2 tuần đã nhằm nhò gì.Hãy yên tâm và kiên trì bạn ạ.Còn hót hay dở là năng khiếu của từng em,nhưng bạn cứ thử cho em nó đi dợt xem thế nào(thay lông xong và đã căng nhé).Biết đâu....

vuongvnn and nghiado like this.
  15. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Bác muốn cắt móng cho chim thì buổi tối hãy cắt , đội mũ bịt khẩu trang ,rồi bắt chim ra chú ý làm nhanh gọn lẹ .bắt ra lấy bấm móng tay cắt nhưng chú ý đừng cắt sâu quá , tránh đường gân máu ở móng chỉ cắt phần sưng thui.
    Làm như vậy con chim không bị hoảng ,sáng dậy nó gần như không biết gì nữa.

vuongvnn thích bài này.
  16. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    thx bác mấy hôm nữa em sẽ cắt cho nó, chắc khoảng 10h tối là ok bác nhỉ

17. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chết bà, thế là 2 e Mi của e cũng tình trạng thế này rồi. sao đây. 1 e thì đang thay lông ngon lành, tự nhiên khựng lại. còn 1 e cũng đang rớt lông ống nhìu, tự nhiên cũng khựng lại lun,chỉ còn mọc lông đuôi thôi. bác KTSbims nói e mới để ý, vừa rồi có con mái thay lông trước, bây h nó xùy quá trời. bây h phải tiễn e mái đi gấp thôi. nản thật, hèn j tự nhiên thấy thay lông có vài tuần mà hết rớt, tưởng xong lông rồi. bây h e phải làm thế nào đây các bác, huhuhu !

Last edited: 8/11/10
  18. vuongvnn

Thích đã nhận:
    100
    bác còn ra lông là hơn em rồi... mi của em rụng mà chưa thấy mọc.. trọc lốc người toàn da :))

19. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Bác chỉ cần tách mái chùm kín vào thôi ko cho nó sùy nữa trống cũng nên chùm kín để tĩnh chim nó sẽ thay. Con của em vừa thay ủ kín áo lồng mà mái ở dưới nhà toe ác lắm mà vẫn rớt lông đều giờ gần hoàn thiện hết rồi. ko phải tiễn em nó đi đâu cả đâu bác ak.

Tigertran and hufahp like this.
  20. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    con trống e vẫn trùm kín đấy, con mái e cũng trùm lun, nhưng nó vẫn xùy âm ầm ác thế. nó xùy riết con kia đang rớt lông ống, đành ngưng lại mọc lông đuôi, ko rớt lông tơ nữa. hix, kiểu này phải tiễn e mái đi rồi. chứ chim thay ko sạch lông nhìn ghê quá :(