cần giúp đỡ vê phụ kiện hồ cá (côn đảo)

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cucaito, 12/7/13.

1. cucaito

cucaito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    anh em cho mình hỏi một tí. mình có cái hồ 100x45x50. mình muốn nuôi cá biển với san hô mền, hải quỳ, bèo nấm, các loại cúc áo. thì mình cần mua những gì là được.
    mình chỉ cần mua mấy phụ kiệng mấy móc thui.
    nước biển tự nhiên, cá, hải quỳ, san hô mền bèo nấm,cúc áo, mấy thứ này mình có sẳn rùi, tại mình ở côn đảo, nên mấy thứ này không phải mua, nên tiết kiệm được cả khối tiền. mình trừ mấy thứ đó ra thì tầm khoảng bao nhiêu tiền cho hết mấy cái mấy mốc còn lại.

2. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Bạn đã có gần đủ phương tiện để nuôi rồi đó,theo mình bạn chỉ cần mua 1 cái điều hòa giữ cho nước mát (có thể làm hồ lọc chìm dưới đất để làm mát nước) và thay nước 10% hàng tuần.

3. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    cái điều hòa là cái máy làm lạnh nước phải ko bạn, mình có cần mua thêm SP ko

4. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bạn ở Côn đảo gần biển mà nước ở đó thì ít bị ô nhiễm, mình nghĩ bạn chả cần phải mua PS làm gì cả, bạn chịu khó thay nước biển tươi thường xuyên, ngăn lọc dưới bạn nuôi rong biển và thắp một đèn compact trắng 6500k để nuôi nó. Thế là xong, chịu khó tuần thay khoảng 20 - 30% nước biển thì quá khỏe và nhàn.

Vấn đề còn lại là đèn cho bể chính thôi, đầu tư xịn thì cũng hơi bị nhiều tiền và nếu bạn chỉ thử nhiệm thì hỏi mua đèn T5HO là ổn rồi.

5. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    hi

Nuoc bien o dẵy trong nhu nuoc mua vẵy, minh nuoi san ho cung lun co dc ko. Cai rong bienh do la rong nao ban,

6. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Rong ban có thể nuôi rong chaeto, rong nho, rong lông chim, ....... Bạn cần chiếu đèn cho nó để nó sống và phát triển được.

7. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    may rong nay mua ở đâu có bạn, minh biết có một loại này nhưng ko biết có dc hok, để mai mình úp hình lên cho ban xem, vậy hồ mình cần sử dụng mấy làm lạnh nước hok...

8. maotien

maotien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Bạn thấy nước dưới biển có mát không?Nếu mát thì hồ của bạn nên trang bị trường hợp nhiệt độ nơi để hồ cá của bạn cao nhất 28 độ thì Ok không phải lắp máy lạnh.Có 1 giải pháp là dùng quạt thổi trực tiếp xuống mặt hồ nó cũng giúp bạn giảm chừng 2 độ C.Về PS nếu có thì tốt hơn vì chức năng của PS là lấy hết phân cá và thức ăn thừa tránh bẩn nước,rong các loại bạn vào mục rong biển là sẽ có những loại bạn cần.

9. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    eo nước biển ở đây lạnh bạn áh, vay giờ mình chỉ cần mua 1 PS với bóng đèn T5 là được phải không.
    ah còn hệ thống lọc từ hồ xuống hợp lọc đường óng đi như thế nào. mình có lục lại mấy mục trước nhưng hình ảnh hok ro lắm, với mình không hiểu nữa

10. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
  11. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    hồ mính kích thước là 100x45x50 thì mình nên làm hộp lọc kích thướt bao nhiêu? và nên mua con PS nào là sử dụng được? và như thông tin ở trên đầu tua phích mình cũng nên sài bao nhiêu bóng t5ho, và laọi nào cho kich thướt hồ của ìh

12. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Mình nghĩ bro bắt buộc phải co skim, máy lạnh, đèn. Những cái dó giống như một chiếc xe cần buri, cần xăng để chạy.

1....Tuy bro o gần biển , lấy nước trực tiếp từ biển nhưng khi làm một hồ mới , cho đá, cho san hô vụn vào hồ thì NH3, N03 sẽ xuất hiện + lấy nươc từ biển lên bro phải lọc lại, vì trong nước biển lấy từ biển vẫn còn những tạp chất bay trong nước. Bro phải cần cài máy lọc , đó là skimmer. Vì khi vào mùa mưa bão, mình dám chắc nước biển sẽ dơ hơn nhiều.Nên mình nghĩ bro nên mua mộ cai skim bèo bèo co chung 1 trieu la ok ( hieu Jebo, Odyssea.....) mình ko khuyen bạn xài 2 loai này, nhưng vì tiết kiệm tiền nên mình mới đưa ra phương án này.

2....Máy lạnh thì bro cần phải co. Tuy nước biển o Côn Đảo lạnh, nhưng khi bro cho vào hồ, mở đèn lên thì nhiết độ sẽ tăng và mình ko thể kiểm soát được. Bro co thể dùng quạt , nhưng phương pháp này rất mất công và hiệu quả ko cao. Khi trời nóng, nước bốc hơi nhiều, bro xài quạt thì càng bốc hơi nhiều hơn, phải châm nước thường xuyên và phải châm nguồn nước sạch, nước RO.....rất là mất công.

3....Đèn thì khoi phải nói rồi. Nhưng bro nên xài đèn tốt vì đèn tốt có thể giúp san hô duy trì lâu hơn, màu lên tốt.....càng nuôi càng hứng. Đèn dzom, san hô chết hoài, thay hoai...càng nuôi càng đuối......

Góp chút ý kiến....good luck nhé....~_~

13. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    một người 1 í kiếng đống gốp, vay e 223phai ghe ai bay gio, e phải bán 2 hồ thủy snh cua em mới đủ mua mấy thứ này wa1

14. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    Anhcoduyen tư vấn cho bác là ok quá rồi, bro này kinh nghiệm phong phú lắm đấy.

15. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    vay mình nên mua PS loại nào, và mấy lam lạnh nước, loại nào là hợp với thể tích hồ mình, rùi số lượng bóng đèn nữa

16. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Mua cái Skim hiệu Jebo, Máy lạnh 1/4 hay 1/2 ngựa, đèn xài 4bóng T5 , 3 xanh 1 trắng hoặc 2 xanh, 1 trắng, 1 hồng. Nên xài T5 loại tốt nhe bro, đừng xài T8 va cũng ko nên xài T5 đèn thủy sinh.

17. ngthoan

ngthoan Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Nơi đặt bể cá của bạn có gần biển ko, nếu gần thì chỉ tốn tiền mua ống nước thôi. Lấy nước biển vào và chảy ra biển luôn. Còn đèn nếu nuôi ngoài trời thì ko cần, nếu trong nhà bạn mua đèn led mà dùng hoặc để bể gần cửa sổ có ánh nắng chiếu vào là OK.

18. cucaito

Thích đã nhận:
    213
    anhcoduyen o dau, a có biết cho nào bán máy món đó không, a giúp e với, e ờ đây hok biết nhờ ai mua hết