Cần Giúp đỡ ...

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi linhtranvn, 6/10/13.

1. linhtranvn

linhtranvn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới làm 1 bể và trồng cây được 2 tháng.Ban đầu lá xanh tốt nhưng giờ mình thấy lá bị vàng úa hết, 1 số cây có hiện tượng thối gốc mà mình không biết nguyên nhân tại sao!

Hồ của mình 80x40x50. Dùng Phân nền BONBON, đèn 60cm 10000K chiếu sáng 12 giờ/ngày.
    Mình sử dụng lọc tràn, ngăn 1 sử dụng than hoạt tính , ngăn 2 sử dụng bông lọc, ngăn 3 sử dụng sứ lọc...
    Mình dùng nước máy đã khử Clo, Nhiệt độ 28 độ. CO2 tự chế...2 ngày thay nước 1 lần nên mình chưa kiểm tra độ PH của nước.
    Mình là Newbie nên kinh nghiệm còn hạn chế, các bác đã có kinh nghiệm hãy cho mình 1 lời khuyên! thanks

2. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Thay ngay lập tức than hoạt tính bằng nham thạch hoăc gốm lọc, bỏ thêm 2 gói men vi sinh MV, 1 vào lọc,1 vào nước, chờ đợi kết quả , trồng thêm thủy cúc độ vài tháng thì cắt bỏ rồi trồng các loại cây khác, riêng nền BB phải chơi kiểu vậy cây mới sống được.

tapchoicu thích bài này.
  3. builoc

builoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    bỏ ngay than hoạt tính đi, giảm thời gian chiếu sáng 7h-10h chiều 14h-16h còn buổi tối thì bật để ngăm bể thôi.
    nếu tiện thay bóng 6500k cho cây cắt cắm nhé (trước bể nhà mình cũng bị như vậy giờ đã hết)

4. Mobiado

Mobiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Mình chưa dùng than hoạt tính bao h nhưng một số loại cây cũng bị hiện tượng trên khi bể thiếu co2, thiếu sáng (ko đủ chứ ko phải ko có). Bạn xem thêm nhé

5. thichanchoi

thichanchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    a có thể giải thick thêm về vụ tại sao nền bon bon phải trồng thủy cúc ko.1 gói vi sinh mai việt dùng cho 1 khối nước.2 gói để chết cả cá hả bác

6. bollosa

bollosa Banned

Thích đã nhận:
    9
    Cây của bạn là cây gì có thể nói rõ hơn không bạn.........................