cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi toan, 25/5/07.

1. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    con cá nhà em có biểu hiện ngứa rất dữ dội,cọ mang vào thành hồ liên tục,lỗ mũi cá thì bị chảy dịch nhày trắng như con người bị sổ mũi.E đã trị bằng muối nồng độ 3% không hết,trị bằng tetracilin liều lượng 100mg/l cũng không hết,metronidazol 7mg/l cũng không hết.Em nghi ngờ không biết nó có bị bọ hút máu bám trong mang không nữa,ngày mai em định bắt ra kiểm tra xem.Bác nào có ý kiến nào khác không ?.Mong chỉ dẫn gấp.mình xin cảm ơn trước.

2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình không hiểu tetracilin với liều lương 100mg/1l không biết có lộn không ? Không lẽ hồ 200L nước phải bỏ 40 Viên tetracilin 500mg à ??? Mình trích dẩn cách trị bệnh của bài này để nghiên cứu xem có giúp được cho bạn không.

3. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu như cá bạn bị ngứa như vậy thì theo mình co thể bị nấm hay gì đó còn con bọ hút máu thì có lẽ kô phải đâu vì no kô làm cho con cá ngứa,chút kinh nghiệm có gì sai sót xin bỏ qua cho.

4. Thaikamfa

Thaikamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    Mùa mưa cá dễ bị ngứa. Nếu hồ có để san hô thì bạn nên bỏ ra. Nếu cá ngứa mà kèm theo triệu chứng thỉnh thoảng vây kỳ co giật liên hồi, bơi loạn xạ... thì xin chia buồn với bạn. Mình chưa thấy ai tuyên bố chữa hết bệnh này cả.

5. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đây là liều lượng em đọc trong tạp chí cá cảnh,em điều trị trong sô và ngâm cá trong 1h,sau 3 ngày trị bằng tetracilin thì em thây vết loét ở mũi có giảm nhưng còn triệu chứng cọ mang vào hồ và vây kỳ co giật thi k hết.Biểu hiện cá bây giờ không còn lanh nữa,da cá hơi sạm đen.EM không biết cá bị gì và nên dùng thuốc gì nữa.

6. thuongthoi

thuongthoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị đen chắc do nồng độ muối đấy bạn, nếu bạn vớt cá ra ngâm với tetracilin có thuyên giảm, vậy mình nghĩ bạn nên ngâm trong hồ luôn, chỉ cần rút bớt nước để đỡ hao thuốc, đồng thời sưởi ấm luôn, bạn để ý kỹ lại xem nuớc có vấn đề gì không, góp ý cùng bạn, mong cá của bạn sớm hồi phục.

7. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Do bạn nói không hết ý nên mình tưỡng ....Nếu vậy bạn vệ sinh hồ và máy lọc thật sach, cho muối với 1.5g/1L đồng thời nâng nhiệt độ nước lên trên 32oc kết hợp với tetcilin như bạn đã làm thử xem có bớt không.