cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi quanvinh, 22/2/08.

1. quanvinh

quanvinh Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà mình sao thấy chỗ hậu môn lòi ra cái gì đó là sao vậy các bác. bác pro nào trả lời dùm e đi...

2. funnyboy027

funnyboy027 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bị bện đường ruột đó bác ơi, cá mình cũng vừa mới bị rồi cũng vừa mới khỏi. Triệu chứng cá mình là đi phân trắng khoảng 3 ngày thì lòi một cục ở hậu môn. Mình dùng men tiêu hóa aquafish của Mai Việt bơm trực tiếp vào miệng cá ngày 2 lần thì sau 3 ngày cá hết bệnh

3. quanvinh

quanvinh Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà mình thì k có đi phân trắng bạn ơi, mình thấy nó vẫn ăn uống bình thường, đi phân đen, hoạt động nhanh nhẹn lắm, vậy có phải là bệnh đường ruột gì đó k( mình cho ăn trùng chỉ vì là cá bột), do nguyên nhân gì gây ra thế và cách chữa trị ra sao các bác,để lâu có hại gì k các bác, mong các bác giúp dùm.

4. dobermann

dobermann Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá nhà mình cũng y hệt vậy đó, ngoài ra tất cả đều ok. Ai biết trả lời giùm

5. meobeoi

meobeoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ko giúp đc trường hợp này rồi, chỉ khuyên bạn trường hợp này, nếu anh em diễn đàn ko trả lời kịp thì đến cửa hiệu cá uy tín ở HN mà hỏi, họ sẽ trả lời đúng, mình cũng nhiều lần vậy. Trong thời gian này, nên cho muối lượng vừa phải vào hồ để bảo vệ cá khỏi vi khuẩn tiếp tục gây bệnh. Àh, riêng về trùn chỉ đông lạnh, mình khuyên bạn nên hạn chế dùng. Theo mình đó là con dao 2 lưỡi đấy. Vì trùn chỉ vĩ bỏ tủ lạnh nên khi tủ rã đông hoặc cúp điện sẽ sinh ra vi khuẩn gây bệnh cho cá ( cụ thể là trùn được nến chặt trong vĩ nên rất mau hư). Cá bột thì nếu là cá trăm thì tạm ổn, lóc, lí ngư thì hơi mệt, vì 2 loài đó sống ở nước dơ, vi khuẩn rất nhiều. Mình có đọc qua trên diễn đàn có nói về việc ngâm cá mồi trong nước bỏ muối 1 đến 2 giờ để diệt khuẩn. Nghe cũng hay hay. Chúc cá bạn mau khỏe. Meobeoi chỉ biết có vậy

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bệnh lòi hậu môn. bạn thử cách này thử xem.
    Để 1/2 nước. Bỏ thêm muối vào sục oxy liên tục , Tăng nhiệt độ lên trên 30 độ. Không cho ăn gì cả khoảng vài ngày cá sẽ hết. Chúc cá bạn mau hết bệnh này.

7. brian1506

brian1506 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ nên thay 1/2 nước, Cho muối vào và tăng sưởi lên 30 độ nhưng vẫn cho ăn bt` nhưng ít hơn. Canh chừng bụng con cá

8. quanvinh

quanvinh Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã quan sát vài hôm thì thấy nơi lòi ra đó k phải là chỗ cá ị phân ra mà ở dưới 1 chút, nhưng bây giờ nơi lòi ra thì chỉ còn 1 tí xíu mà thôi(hình như nơi đó nó thải ra cái sợi gì màu trắng thì phải), mình cũng k biết tại sao nữa( mình k xử lý thuốc gì cả và vẫn cho ăn bình thường),có phải là chu kỳ bình thường của cá k? có ai giải thích dùm mình dc k

9. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo ý kiến của tôi là cá bạn đã bị sán rồi đó, bạn nên ra tiệm hỏi thuốc trị và đừng cho ăn trùng chỉ nữa, bạn mua đỡ thức ăn viên JBL tiệm chia nhỏ ra bán lẻ rồi bạn cà nhỏ ra cho ăn, bạn cũng mua tép nhỏ về cho ăn thêm nhớ ngắt đầu nhọn trên đầu tép để tránh sau này cá bị hư

10. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Làm theo bạn trannhan90 là OK ngay. Nhịn ăn mới mau hết bệnh chứ. Thân

11. quanvinh

quanvinh Member

Thích đã nhận:
    0
    bây giờ nơi đó k còn lòi ra nữa nhg mình phát hiện ra là hồ có mấy con gì đó màu trắng bám ở mặt kiếng.vậy xin cách để làm hồ sạch dc k các bác.