Cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi ndquochuyitdn, 2/4/08.

1. ndquochuyitdn

ndquochuyitdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Em có con chim CM Trung Man,hồi xưa nó rất hay hót chừ sao nó ít hót lắm,đem đi chổ lạ thì nó im luôn,mùa truớc nó đấu rất hay,chừ thì nó im lun,các bác cố vấn cho em chim ra sao là đủ để đem đi bẫy.Chim nuôi đẹp ít bữa post hình lên cho bác coi~X(

2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Theo như bạn nói thì con của bạn đang xuống lửa, bạn nên treo nó ở một nơi cố định, có mộo em mái treo ở gần đâu đó thì tốt, làm cho nó nhanh lấy lại "lửa", cho tắm rửa thừong xuyên, cho ăn thêm cào cào cho nó sung! Khi nào chim "cứng" thì mới cho nó hót dợt với những con khác, ko nên cho nó "kè", nên treo nó ra xa với những lồng chim khác! Tốt nhất là kiếm một em bổi nào đó treo cho nó ép, thỉnh thoảng nghe chim bỏi hót, có khi nó "chéc" ghê lắm đo! Chúc chim của bạn sớm lấy lại phong độ ban đầu nha!

3. ndquochuyitdn

Thích đã nhận:
    90
    hôm qua em cho nó ăn 2 trái ớt nó bắt đầu hót lại khà khà

4. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Chim nó ...ăn ớt à? HCN thì thường cho nó ăn chuối, vì đó là món ăn khoái khẩu của CM, nhớ tắm rửa cho nó hằng ngày, hoặc 4 ngày trong một tuần, để nó sở hữu một bộ lông đẹp!

5. ndquochuyitdn

Thích đã nhận:
    90
    tắm ngày 1 ah,con này như chim trời toàn trái cây với châu chấu,bột cả tháng ăn ko hết 1 hũ

6. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    Bạn nuôi chim như vậy không ổn rồi. Đồng ý ngoài trời thức ăn chính là trái cây, nhưng khi vào lồng, trái cây chỉ cho ăn dặm, chủ yếu là ăn bột, nếu bạn làm đúng cách, bột là nguồn cung cấp dinh dưỡng nhiều hơn.

1 Tháng mà ko hết bột, thức ăn của bạn để vậy, người ăn còn có vấn đề nữa chứ đừng nói chim. :D

Nuôi chim gì cũng vậy, nếu thường xuyên cho đi dợt : trường, trời. con chim sẽ quen, chứ nhốt quanh quẩn ở nhà. Nó sẽ như vậy, mặc dù trước khi bạn bắt về, con đó có khả năng ra trường hay ra trời.

7. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Chim khi không xuống lửa thì do vài lý do:
    do bạn kê đấu với chim quá hung, mà bạn để thời gian đấu kéo dài quá nó sợ.
    Chim mà sợ vậy gọi là chim bể. Chim bể thì phần lớn sẽ tụt lửa. Có thể vẫn đấu với chim lạ khác nhưng sẽ không đấu với con chim mà nó sợ, và cũng có thể xuống lửa luôn không đấu với con nào được lâu.

Nếu không phải lý do trên thì do quá trình nuôi dượt của bạn có vấn đề. Như chim cứ treo mãi ở nhà. Hoặc cứ treo chung với chim CM ở nhà không có sự luyện dợt. Độ cám bột không ổn định.

Cách cho nó ổn định lại thì bạn có thể tách riêng nó ra, chăm tốt những thứ CM ăn. Một khi thấy nó hót ổn định lại, có phần sung thì nhờ người bạn mang con chim lạ đến kê thử. Nếu nó chơi khá khá lại thì rất tốt, nhưng không nên kê đấu quá lâu chỉ kê tí rồi tách ra, làm vậy cho con chim nó ấm ức, khiến lần khác thấy chim nó muốn đấu tiếp. Khi con chim khả năng chơi khá rồi thì bắt đầu dợt từ từ lại. Khi con chim chơi khá lại thì nên treo nhiều chỗ để cho con chim quen. Việc này rất tốt, giúp con quen với chỗ lạ. Khi ra chỗ lạ không sợ chim lạ.

Muốn con mồi đi bẫy tốt thì phải là: con chim hót sung chịu đấu khá, khá dạn tức là cầm lồng đánh không tung lồng, chứ khi vào núi cầm lồng con chim tung lồng do không quen thì nguy hiểm lắm. Chim chịu đấu hót thì mới chịu trận được vài chú chim già rừng. Bởi chim rừng có con đấu ác liệt lắm.

thân chào bạn,

8. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Bạn có thể xem lại thức ăn của chim đi, thử thay đổi thức ăn mới nào, có lẽ thức ăn cua rbanj hêt hạn thì sao .

9. ndquochuyitdn

Thích đã nhận:
    90
    bác ơi con chim nó xì ke quá đem đi đánh được không bác.con thứ 2 cua em hót rất siêng có thể nói là cả ngày,đấu cũng được,dạn thì thò tay vào vuốt ok,mổi tội = con chim sẻ,mấy bác kia nói đem nó đi sợ bi bem chết lémb-(

10. huycn

huycn Member

Thích đã nhận:
    1
    Góp ý cùng các bạn nghiền chào mào!

Bác Bạch đề đã trả lời bài đầy đủ quá rồi, nhưng mình góp ý voí bạn là nên chăm nó nhiều hơn, thường xuyên đem nó đến trường chơi thôi, ko cần phải kê chim vào đấu nhiều đâu.Bột cho nó ăn phải thường xuyên hơn và nhớ làm bột cho tốt thì chim mới có lực và ổn định.