cần giúp đỡ.....

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi nhoc con, 10/12/10.

1. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    các bác cho em hỏi .....con than nhà em mới mua nhưng đầu của nó tông vào nhiều quá...lát hết cả đầu..giờ chỗ đó đã khô và lành rồi....không biết chỗ đó có mọc lông lại như xưa ko mấy bác....góp ý giúp em nha...cảm ơn nhiều....em đang thắc mắc quá.

2. onggiamegai

onggiamegai New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bình thôi! Từ từ rồi em nó sẽ biết chụp nan lồng mà ko nhủi đầu nửa rồi sẽ ượt mà!
    Chúc bạn có 1 con chiim tốt!

3. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào bạn. Chỗ tróc đó sau này sẽ mọc lông lại bình thường nhưng bạn nên tập cho nó dạn dĩ để sau này mọc lông nó lại chọt nữa đó ( Cách thuần thì trong diễn đàn có ). Nên tắm thường lông sẽ mau mọc hơn. Thân

nhoc con thích bài này.
  4. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chào Bạn nhoc con ! Đúng như Bác darlingloc đã hướng dẫn, nhưng Mình xin góp ý thêm : Bạn nên nuôi Em nó trong lồng nhặt để tránh lát mặt, bể đầu => đui mắt + thêm Bạn nên pha nước muối loãng cho Em nó tắm để sát trùng,tránh rận mạt => mau lành thẹo.Thân chào:applause::applause::applause:

nhoc con thích bài này.
  5. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    cảm ơn góp ý của anh em nha....con này là bổi ....mình mới mua hôm qua, thấy giống như người ta nuôi lâu rùi...hum qua xem em nó ko co nhẩy bao nhiêu hết....vậy mà hum nay đem em nó đi tắm nó nhảy quá trời....chổ bị trầy chóc ra nữa rồi..buồn gê.

thuyvnpt thích bài này.
  6. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào bạn. Vậy là cn than bổi của bạn mới mua lúc còn đang suy không nhảy nổi nên khi bạn cho mồi nó khỏe sẽ nhảy tùm lum. Vậy bạn chưa phải mua đúng con chim hay. Cách tốt nhất :
    - treo thí 1 chỗ bung hết luôn áo lồng sang năm hoặc.....năm nào đó sẽ đứng lồng ( Hay thì 1 năm hoặc 2-3 năm - đứng lồng tức là cầm lồng vẫn nhảy nhưng vẫn chơi )
    - Bung 1/2 áo lồng nghe tiếng chim hót trong bụi mận gai
    - Cách này hơi có tay nghề tí : Trùm áo lồng cho em nó ăn uống khỏe mạnh, không sợ chết nữa sau đó siết cò không còn gì ăn ( như ở chợ người ta hay làm cho hết nhảy ) rồi tập cho nó thêo cách của bạn hay của AE trên diễn đàn đã chỉ về chim chích chòe than hay đất ( trừ lửa nhé - do lửa dễ dạn ) rồi vài tháng hay vài tuần hoặc vài ngày bạn sẽ được như ý. Thân.

7. hungdecor

hungdecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Than bổi mua về bạn để hé áo lồng chữ A treo chim chỗ cao và tĩnh 1 thời gian cho e nó quen khung cảnh mới đã, xong từ từ xử lý e nó tiếp nhưng thông báo với bạn là ko có vài tháng hay vài tuần mà chim hết nhảy đâu nhé.
    Còn lông mẹt thì nó sẽ mọc nhưng ko thể nào như trước được nhé, kiểu gì nhìn cái cũng bít ngay là e này ngày trước bị vỡ mẹt.

quanquan thích bài này.