Cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi vuhai247, 4/8/11.

1. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sâu đầu đỏ và chòe đất khó tắm quá,chòe than thì nuôi 4,5 tháng rồi cho tắm thường xuyên mà rất thích tắm nhưng sao chim vẫn nhát quá cứ thúc đầu vào lồng chảy máu hoài, anh em nào có nghiệm,xin giúp em với
    Thanks anh em

2. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Choè than là loại lâu thuần, mặc dù rất thích tắm. Cách luyện cho mau thuần nhất không gì khác là cứ treo chỗ đông người qua lại, thời gian đầu nên phủ áo lồng 2/3, sau đó mở dần cho quen ... theo kinh nghiệm của tui thì để có được một chú choè than thuần cũng phải mất 2 mùa. Hãy kiên trì bạn nhé!

3. vuhai247

Thích đã nhận:
    7
    Mình mở 1/2 áo lồng,đứng im,nhưng mà nếu mở hết là tung lồng chảy máu đầu,6 tháng rồi chứ đâu ít đâu? Mình để nơi người qua lại thường xuyên luôn. Mình bó tay

4. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    6 tháng chưa ăn thua gì, như tui đã nói phải mất 2 mùa mà ... đã chơi là phải kiên nhẫn bác vuhai247 ah!

5. vuhai247

Thích đã nhận:
    7
    Công nhận nuôi than thấy cực thiệt,nhưng mấy hôm nay thấy em nó líu líu tập hót thì vui quá. Nhưng không có ai thì đứng im mà có người thì lại lộn thấy buồn ghê,không biết cách nào làm cho hết,đã xem nhiều cách trên diễn đàn nhưng đa số đều botay.com,nhưng thôi thấy em nó hót là vui rồi.

cuongcot thích bài này.
  6. chimlua

chimlua Active Member

Thích đã nhận:
    28
    cần tư vấn choè lửa

các Pro cho em hỏi tại sao choè lửa nhà em khi cho ăn dế chỉ mổ rồi vứt ra ngoài nhưng cho ăn sâu thì như đang khát lại được cốc bia vậy.Em nó nhặt dế bỏ ra khỏi lồng như ta dọn rác vậy cứ cho vào là em nó lại nhặt vứt xuống rồi làm động tác nữa là gắp vứt ra khỏi lồng

7. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    giải đáp

Với sâu đầu đỏ và than đất ybdamleo khuyên bạn nên tậu thêm cho em nó 01 bình sịt tưới cây cảnh, vì rất có khả năng hai chú này thích tắm vòi hoa sen rồi đây. Còn riêng chú than thì bó tay chấm com luôn vì bản tính của than nhất là than bả rất nhát người trừ khi căng lửa do bản tính thích đấu đá em nó sẽ tự dạn người nhưng mà nuôi công phu lắm đấy còn không kiên trì được thì thả em nó về trời biết đâu mùa sau lại có than con để chơi sẽ dạn hơn:laughing:

Last edited: 17/9/11