Cấn Giúp Gấp 1 Chuyện

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi KiepSau, 8/10/07.

1. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ~X( Tui đang phân vân không biết nên nuôi chim nào
    1.đẹp,đa dạng màu sắc
    2.hót hay
    3.đá dữ.hung dữ
    4.có thễ nhái tiếng người,không cần cũng được,tài vì nhà đan nuôi 1 con cưỡng.
    5.giã cã hợp lí
    Mấy bạn giúp mình nhé,với lại chim loại nào chĩ mình biết giá nó luôn tại không rành cho lắm:-S

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Con chim bác đề cập đến chắc thuộc giống super chim.vừa đẹp,hót hay,đá giỏi,lại còn nhái tiếng người,ai có con chim đó nói thật,tỷ phú luôn(hên 9 đời ấy chứ).Em nói bác nghe:ở đời cái gì cũng có công bằng,được cái này mất cái kia.Ví dụ :chim họa mi,sơn ca là 2 loài chim hót hay nhất,nhưng bù lại nó cũng xấu nhất trong họ nhà chim hót giọng rừng.những con tuyệt đẹp như chim hút mật,bảy màu,lại ko biết hót,nhưng sở hữu bộ lông tuyệt vời,Chim nhồng là loài chim nhái tiê`ng người hay nhất nhưng lại ko biết hót,và màu lông cũng đen thui.Nói tóm lại ,ko con nào hội đủ tất cả yếu tố trên,may ra nhìu yếu tố nhưng các khả năng cũng chỉ ở mức trung bình
    lại ví dụ:chích chèo lửa,thanh tước,chào mào,yến hót...hót ko thực sắc nét nhưng dễ nghe và bộ lông cũng khá đẹp.Vẹt nhái ko bằng nhồng,nói ngọng nhưng bù lại lông khá đẹp,lông vũ mà.Nói chung bác phải đi theo riêng một trường phái nào đó,ko thể kết hợp được.Bác có thấy ai vừa biết hát cải lương(cổ nhạc)vừa nhảy hiphop ko(tân nhạc).Tùy bác quyết định thui

3. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Tốt nhất bạn sang Nhật Bổn đến hãng Honda đặt hàng họ làm cho một chú chim như thế (vì họ phát minh ra người máy mà). Hơi đắt nhưng mà đạt tiêu chuẩn mà bạn đặt ra.

4. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hí hí :D ,nói vậy thôi chứ hông phải vậy,mình quyết định mua chim họa mi và sơn ca và 7 màu.Thấy mấy bác chĩ trích dữ quá,hix lên làm cán bộ ai chiệu nỗi mấy bác nói(sr giỡng nghe)cám ơn nhiều nha...

5. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Họa mi và sơn ca mà bạn nuôi chung nhà thì bạn sẽ không thể nghe được sơn ca hót vì họa mi hót át hết tiếng của sơn ca rồi, nhà rộng hoặc có vườn thì có thể nuôi được, sơn ca treo trước hiên nhà còn họa mi treo sau vườn!

6. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Theo như bạn tả thì bạn có thể chơi Chích Chòe Lửa.
    Con này dáng tuyệt đẹp,hót hay,và cũng có khả năng đá,nó có thể bắt chước giọng hót của các con khác nữa!

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nui mi chung với sơn ca thì tụi nó hơi kị rơ nhau,lợi cho mi nhìu hơn,vì mi sẽ hót to át tiếng sơn ca,mi sẽ hót tốt giọng của sơn ca luôn,nhưng sơn ca thì ko thể hót giọng to bằng được,tông của mi sơn ca khó hót đạt bằng.Nói chung nui 2 đại gia này thì chỉ có thể chọn 1 trong 2,cũng giống như ko thể nui chung hổ và sư tử chung một lồng,còn 7 màu thì rất đẹp nhưng nui hơi bị khó,giá cũng ko rẻ gì(nếu nui thành công ko nói làm gì,nui mà chết thì...)em nghĩ nếu thích chim đẹp thì nui vẹt đi,cỡ con xít ấy nếu thích đẹp,vừa bít nói,còn thích tuyệt đẹp,chịu mắc một tí,chơi két úc,hay vẹt vùng Amzon(em quên tên tiếng anh rùi,nhưng coi trên TV họ gọi là vẹt cầu vồng)