Cần giúp gấp các bạn ơi

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi @duy, 6/1/14.

1. @duy

@duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Số là con than đất nhà mình ko biết sao hôm nay cho ăn phát hiện ra ở chân phải em nó bị nổi lên một mục ji đó ko biết nữa, lo cho em nó quá mong các bạn có cách nào giải quyết dùm mình xin cảm ơn các bạn rất nhiều ạ, mình nuôi em này đầu tay nên ko biết gì nhiều, em nó ăn uống tắm hót bình thường..

doan.thuan thích bài này.
  2. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    - Côn trùng - kiến cắn ... cho uống si rô Phenergan bằng cách nhúng cào cào vào thuốc rồi cho chim ăn, mỗi ngày làm 1 lần trong 3 ngày , thoa vài giọt chanh hoặc mật ong lên chỗ sưng - Làm 3 ngày liên tiếp rồi ngưng 2 ngày làm lại 1 lần nữa là xong.
    - Nếu sau 2 tuần mà không hết bệnh là chim bị "ké", phải mổ nặn phần nhân bên trong ra, dùng lưỡi lam bén rạch đôi mụt ké rồi bóp nhẹ lấy nhân bên trong, rạch song song với chiều dài chân, không được rạch ngang. Sau đó thoa thuốc Tetracyline, phải 2 người làm mới được, một người giữ chim cho người kia mổ. Tẩm bổ tối đa, không tắm hay phơi nắng, vệ sinh lồng sạch sẽ , đặt chim nơi không gian yên tĩnh tránh nhảy nhót, hạ cầu thật thấp.
    Hì hì ....

@duy thích bài này.
  3. @duy

@duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    cảm ơn bạn rất nhiều, cái vụ mổ sẻ chắc chắn mình ko dám làm rồi, còn vụ cho uống si ro mình nhúng dế sợ có mùi hay có vị thuốc chim nó có ăn được ko bạn, để mình thử, sẵn bạn cho hỏi si rô đó mua ở thú y hay tiệm thuốc tây vậy bạn

4. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Phenergan là thuốc ho trẻ em, là loại kháng Histamin nhẹ chống dị ứng , trường hợp này cho chim uống để trung hòa chất độc gây nên sưng cho chim, có bán ở các nhà thuốc tây. Thuốc gây buồn ngủ nên chim sẽ ngủ nhiều.
    Nếu chim bị ké chân thì phải mổ mới hết, cũng có khi nó tự hết nhưng phải chờ cả năm, nên cho nó ăn gián đất để tự trị bệnh.

@duy thích bài này.
  5. @duy

@duy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    cảm ơn bạn rất nhiều, nếu đúng như bạn nói chắc là bị kiến cắn rồi vì mấy hôm trước thấy có kiến vàng trong lồng, gián nhà mình nhiều lắm, bình thường lâu lâu mình cũng hay cho nó ăn gián thay dế, ăn gián mà tự trị hết hả, nếu vậy là mừng rồi, có người mách nước bớt lo hihih, cảm ơn bạn nhiều lắm....

6. thiennc

thiennc Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác tongquan đúng là 01 cao thủ, đã chia sẽ một kinh nghiệm rất hay. thanks