cần giúp gấp!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi danyeuchim, 9/12/07.

1. danyeuchim

danyeuchim Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh ơi! em mới tập làm cám cho chòe .em làm đúng cách như mọi người bảo! em cho 3 quả trứng ga vào rồi trộn cùng với lạc và cám cò tuần đầu thì ko sao đến tuần thứ 2 thì có vấn đề . em thấy cám cứ bị mủn ra như kiểu bị mọt ăn ấy .mấy con chòe nhà em cũng chằn thấy ăn nữa! các anh chỉ giùm em làm cám mấy lần rồi đều bị kiểu anyd!

2. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    *Làm cám chòe thì rất nhiều kiểu khác nhau, nhưng mình tự làm như sau: 0,5kg bột ngô, 10 lòng đỏ trứng, 0,2 kg lạc, 4 quả trứng vịt lộn( hoặc 2lạng thịt bò),cộng thêm 1 gói sâu khô, Mình đưa ra để anh em cùng tham khảo và cho ý kiến dùm nhé! Thank.
    *Cám của bạn bị mủn cũng có thể do bạn sao chưa kỹ, hoặc để bị ẩm thôi.

3. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chà chà cái cám thứ 2 của bác sonrau_hue xem chừng có vẻ giàu chất nhỉ? mà chủ của nó cũng giàu nữa.
    còn cám của bác danyeuchim thì là do bác rang nó chưa kĩ thôi.bác cứ rang nó khô thì ko bị sao đâu.

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn để ẩm quá, nếu có lò vi sóng dùng mà sấy thì tốt, để thế cẩn thận không chim bị Tào Tháo đuổi chết đấy

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thịt bò xử lý thế nào bác, xay ra sấy khô rồi trộn với cám ah. Em toàn cho ăn tươi thôi, lấy kéo cắt nhỏ ra rồi đút cho chòe ăn

6. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cẩn thận xay thịt tươi thật nhuyễn chộn với tổng hợp cám rồi sao khô, vì sợ ăn sống chim rễ tào tháo đuổi.

7. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Mình thì toàn cho chích chèo ăn mồi tươi sống thôi vì mình thấy nó là giống rất thích ăn những đồ tươi như vậy.