cần giúp thiết kế lọc cho bể cá vàng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm nuôi cá vàng - cá chép - koi' bắt đầu bởi HTPPRO, 31/10/14.

1. HTPPRO

HTPPRO Member

Thích đã nhận:
    2
    chào các bác ! tình hình là em có 1 cái bể tự làm kích thước d*r*c =75*45*35 , nuôi 9 em cá vàng nho nhỏ . Bây giờ em muốn tự tay làm 1 bộ lọc cho bể cá này , bác nào có kinh nghiệm về vụ này thì tư vấn cho em với . E có ý định thiết kế lọc tràn trên vì nghe nói có thể trồng đc cả cây trong cái lọc đó ( hệ thống aquaponics ) . Mong các bác tận tình chỉ bảo ! em xin cảm ơn ! :-*:-*

2. tieunhupha

tieunhupha Member

Thích đã nhận:
    4
    Bể này thì làm cái lọc tràn trên 60x15x15- 3 ngăn là đủ. Với dung tích của bể này bạn chỉ nên dùng máy bơm Atman 301 hoặc 302 hoặc chọn loại bơm nào hút được cỡ 500l/h là đủ rồi. Trong các ngăn lọc bạn có thể bỏ sứ, nham thạch, bùi nhùi. Cây thì có thể để ở ngăn tràn cũng hay.

3. HTPPRO

HTPPRO Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn bạn nhé ! tại lâu ko thấy ai trả lời nên mình cũng tự thử làm 1 cái rồi , cũng tầm kích thước ấy , bơm 800l/h , bên trong mình chỉ có bông lọc với sứ , hiện tại chất lượng nước ổn định , ko bị đục , vấn đề là cứ mỗi lần vệ sinh bông lọc( bằng nước thay từ bể ra ! ) thì nước lại bị đục trắng 1 thời gian( khoảng vài ngày) , sau đấy mới trong trở lại ,ko biết có cách nào khắc phục hiện tượng này ko ??

4. HTPPRO

HTPPRO Member

Thích đã nhận:
    2
    đây là bể của mình , rất mong nhận đc sự góp ý của các bác

5. thaygiaonhandan

thaygiaonhandan Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhìn hơi rối , ý mình ở đây , bạn bỏ hết đá sỏi đi , lọc để ngay ngắn chút , nhìn bể cứ bé bé thế nào , bạn lên youtube xem các bể cá đẹp , nhất là chơi ranchu , trong bể có trang trí j đâu , mình sắp tới cũng làm bể khoang 89x42x42 , sẽ theo phong cách đó , trong bể chỉ có mỗi cá , dùng lọc ngoài cho gọn mắt

6. HTPPRO

HTPPRO Member

Thích đã nhận:
    2
    bể mình sau một chút thay đổi , vẫn mong đc sự góp ý của các bác trong diễn đàn ! :)

7. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bác chơi cá theo em thì để nền trơ thôi vệ sinh cho dễ dàng, nhất là cá vàng về sau phân lắng đầy dưới sỏi với lại sao bác không dùng bơm atman cho gọn gàng đỡ tốn diện tích, có gì bác cứ chia sẻ để ae giúp bác bể ăn tết, e có vài lời có gì không phải bác bỏ qua ^^

8. HTPPRO

HTPPRO Member

Thích đã nhận:
    2
    trc mình cũng đã để bể trống nhưng nhìn ko đc đẹp mắt cho lắm , nên quyết định trải sỏi , vấn đề về phân cá thì mình dùng máy thổi và chắc chắn phân cá đã đc thổi về phí sau đám cây kia + mình dùng ống hút nc và nền sỏi mỏng nên ko bị phân cá lắng xuống dưới . Cũng phải chia sẻ là mình đang hoc ở nc ngoài , mặc dù cũng muốn chế đường ống cho gọn gàng nhưng mà thời gian ko có + giá thành quá cao nên chấp nhận dùng máy lọc và thổi đáy có sẵn tại cửa hàng bán cá . Rất cảm ơn những chia sẻ của bác , mong là bác chụp ảnh bể cá đăng lên cho mình có thể lấy thêm ý tưởng :))

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình thấy nên bỏ mấy cây nhựa đi vừa dơ mà cũng không đẹp lắm