Cần giúp về Mi mộc và Mi mộc dở đang thay lông???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Hai_Nhai, 29/12/10.

1. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Nhà mình có 2 em Mi trống(1 mộc dở đang thay lông,1 mộc mới mua 2 ngày trước)và 1 em Mi mái( thuần). Mình xin hỏi anh em: con Mi mộc mua 2 bữa rồi mà chả thấy hót hét gi cả? lúc ở tiệm thì hót kinh lắm thế mà về nhà mình thì im re, để gần mái xùy cả buổi cũng chẳng thấy gì?( hay là em nó bị điếc rồi nên chẳng nghe được mái).Lúc mình mua khi sang lồng em nó nhảy dữ quá nên hư đuôi luôn, bây giờ mình đang treo em nó ở chân cầu thang nơi nhiều ngươi qua lại. Làm sao để e nó hót đây??? mong được chỉ giáo
    Chuyện em Mi mộc chưa xong thì tới em Mi mộc dở, em này bắt đầu thay lông khoảng 2 tuần trước đang thay lông thì khoảng 3 hôm nay không thấy thay nữa( e nó còn chưa thay lông đuôi nữa mà), mình vẫn cho em nó ăn mồi tươi đều đặn.Các bác cho em hỏi:thường thì em Mi thay lông khoảng bao lâu??? làm sao biết em nó đã thay lông xong rồi.
    Chán thế!!! nhà có 2 em Mi mà chả e nào hót cả, có mỗi em mái là xùy thôi. Mong được anh em cao thủ giúp đỡ.:(

2. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Có thể con mi Mộc của bạn mua về bị con Mộc dở của bạn đè lên ko giám hót .bạn để cách nhau ra đừng cho nó nghe thấy con kia hót nữa là ok .

Chim đang thay mà nghỉ là bình thường ko sao bạn à .Chứ nó mà rụng hết 1 lúc thì mới là điều đánh no đấy .Bạn cứ yên tâm là nó sẽ thây tiếp .

Chúc bạn thành công !

Hai_Nhai thích bài này.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Con Mi mộc mới mua về nhà lạ, k hót là chuyện bình thường, nó còn hơi hoảng chim, bác chăm sóc chu đáo kỹ càng e nó sẽ sớm hót lại thôi, mới có 2 ngày mà than rồi, lúc trc e có 1 con Mi mộc gần 1 tháng mới hót.
    Còn con kia đang thay lông mà ngưng là do e mái xùy zữ quá, làm mất tập trung nên k rớt lông, sẵn bác xem lại thức ăn của e nó coi sao,coi chừng bị shock thức ăn. bác nên tách e mái với e mới mua ra xa e đang thay lông, cho nó yên tĩnh 1 mình sẽ sớm xong lộng. Chim thay lông khoảng 2-3 tháng là ok.

Hai_Nhai thích bài này.
  4. Hai_Nhai

Thích đã nhận:
    283
    Cảm ơn bác Tigertran nha!!! Bác khuyên thế thì cũng yên tâm về em Mi mộc, uh mấy bữa trước mình có để e Mi thay lông gần mái cả ngày. Mình đang cho e nó ăn cám tổng hợp( lòng đỏ trứng gà, vỏ trứng gà, cám, đậu phộng) mà mình làm theo cách của các bác trên diễn đàn chỉ và 10 con dế mỗi ngày.Xin hỏi bác thức ăn như vậy được không???

5. Hai_Nhai

Thích đã nhận:
    283
    Hai con Mi nhà mình không con nào hót hết làm sao đè nhau được, với lại mình treo 2 em nó xa lắm. Dù sao cũng cảm ơn bạn nha!!!

6. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    2 con mi đều có Vấn đề lên đều ko hót
    1: con mi mộc mới mua , lúc ở tiệm bác mua nó hót tốt đúng ko >>>>>>>tại nó đã ở cửa hàng lâu vs quen chỗ ở , quen thức ăn + lúc chuyển lồng chim cũng hoảng >>>>>tất cả những vấn đều trên đều phải 1 thời gian nữa để e ý thích nghi thì mới hót trở lại , tuy nhiên chim nuôi chăm sóc tốt , nó còn hót tốt hơn ở nhà ..
    2:con mi mộc dở đang thay lông thì , nó sẽ ít hót hoặc ko hót vì sẽ tập trung sức lực để trút lông và ra lông mới ,
    Lưu ý : chim để cao hơn mặt người 20cm ( làm sao cho nó nhìn thấy mình ) , chứ đừng để dưới chân cầu thang , tiếng bước chân uỳnh uỵch ,mà nó ko nhìn thấy cái gì gây ra tiếng động đó , lên càng sợ , nhảy nhiều mất lực
    Bác cứ yên tâm , chơi chim ko thể sót ruột và nóng vội được , bác cứ chăm sóc tốt , thì sẽ có ngày thành quả bác nhận được nó sẽ bằng với công sức bác bỏ ra

namtacdspkt, longken and Hai_Nhai like this.
  7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    _ chim thay lông mà bác ốp mái quài nó sẽ lâu xong lông, bác cứ tách e nó ra riêng biệt để nơi yên tĩnh, thoáng mát sẽ rớt lông lại thôi. cách đây 1-2 tháng 2 con Mi nhà cũng thay lông, con mái xùy riết nó thay lông chậm, e phải trùm con mái lại giấu đi cho ít xùy thế là 2 e Mi lại tiếp tục rớt lông thay tiếp ! bác chịu khó 1 tuần thay bố lồng 1 lần cho chim rớt lông nhanh, 1 tuần tắm 2 lần cho lông mới đc đẹp k bị khô !
    _ còn về thức ăn bác làm theo các bác trên diễn đàn chắc ổn rồi, e thì ko rành về vụ thức ăn, chắc công thức đó của các bác chơi Mi đá trên diễn đàn. e chỉ nuôi hót nên cứ ăn cám Ba Vì, mồi tươi là : cào cào, dế, liu điu ( lúc thay lông bác cho nó ăn nhìu mồi tươi càng tốt, nhất là dế, cho nó ăn 10-20 con/ngày). thấy tụi nó cũng khỏe mạnh, hót bt nên cũng ok,hehe. với lại tập cho nó ăn như thế cho dễ nuôi khi mà mình có việc bận ko làm đc cám. chứ làm cám cho tụi nó ăn, rồi lúc ko có thời gian làm, nó ăn ko wen thức ăn khác lại tuột lữa.
    Chúc 2 con Mi bác mau xong lông mau hót !

Last edited: 30/12/10
    Hai_Nhai thích bài này.