Cần giúp về nền Red Higland, Đục trắng như bị rêu + ố vàng?

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi kidcyber, 16/2/13.

1. kidcyber

kidcyber New Member

Thích đã nhận:
    0
    [video]http://youtu.be/Kci-QFt2190[/video]
    Tình hình là mình mới set up hồ xong, phân nền red higland. Khi mới setup xong được mấy tiếng thì nền bắt đầu sùi kết tủa màu trắng, nước đục giống màu nước vo gạo. Sau vài ngày thì chất màu trắng đục lắng xuống nền + lọc thì nước trong vắt. Tuy nhiên cây cố chậm phát triển, vài cây héo vàng. Thêm nữa một vài chỗ trong nền bị ố vàng rất khó chịu. Chả biết nguyên nhân vì sao. Mong mọi người giúp đỡ. (tình hình bây giờ như trong video đính kèm). Thanks all !

2. Mr.HunterX

Mr.HunterX Member

Thích đã nhận:
    0
    RH........câu chuyện muôn thuở......Mình mua RH về do chưa hiểu biết nhiều lắm.....(h đang bỏ vô cây cau trc nhà)......mình nghĩ bạn nên xài nền Mekong(theo chủ quan của mình thôi),mình cũng newbie xài RH xong bỏ h mình đang xào Mekong rất an toàn ... không có ý PR gì nhé,trc mình cũng xài cũng bị bỏ hết 600k....cũng tiếc nhưng có kinh ngiệm

3. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Thật ra thì nền nào cũng cần một chút kinh nghiệm tích lũy qua thời gian sử dụng rồi có cách thích ứng với sản phẩm . Ví dụ như trước đây bạn Mr.HunterX cũng từng gặp vấn đề rồi bây giờ thì có lẽ đã khắc phục được :
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=103887&p=1299075&highlight=#post1299075

Đối với nền RH thì trên ABV cũng có rất nhiều bể thủy sinh rất đẹp của Woo-chan như :
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=92330&highlight=
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=103713&highlight=
    Lời khuyên của mình là : giao lưu trực tuyến hoặc offline với những người có kinh nghiệm và đã thành công trong box giới thiệu bể thành viên sẽ có những kinh nghiệm đáng quý .

datmoc thích bài này.
  4. Mr.HunterX

Mr.HunterX Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồi đó vi sinh chưa phát triển cắm cây vào mà k bỏ lá dưới cùng nó phân hủy :-? trhợp củ mình là thế

5. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    dùng smekong đi bác , hơi bị tốt
    hàng VN chất lượng cao bán chạy nhất trong Sài Gòn đó

6. moza

moza Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Như clip mình xem thì nền RH của bạn giống hồi đầu mình bị. Theo mình nghĩ để liên kết được các nguyên liệu với nhau để tạo thành dạng viên và chất đệm để điều tiết việc nhả dinh dưỡng của nền thì RH cần sử dụng 1 thành phần nào đó (có tác dụng như đất sét trong nền trộn) - mình tạm gọi là "keo", khi cho vào nước lớp keo này sẽ nhả ra và tạo ra hiện tượng lắng đục bám dưới đáy nền ntn.

Nếu dùng ống hút hút ra bạn sẽ thấy lớp keo này bị hút lên rất dễ dàng.

Lúc đầu mình cũng ớn lắm nhưng sau khi thay nước 1 vài lần, hút sát bề mặt nền thì tình hình được cải thiện đáng kể. Sau khi vệ sinh nền trong khoảng 3-4 ngày như thế mình mới bắt đầu trồng cây và hiện tượng này hoàn toàn biến mất. Cây phát triển rất tốt. Tuy nhiên một số cây màu đỏ không lên được màu, có thể giải quyết bằng việc bổ sung phân nước cho cây màu đỏ để bổ sung sắt vi lượng.

Tóm lại đối với mức giá thành / chất lượng, mình thấy đây là loại nền tốt cho các bạn mới bắt đầu (giống mình).
    Ngoài ra với RH mình có lời khuyên là ko nên thay đổi bố cục nhiều, nền bị vỡ ra thì nước dễ bị vàng.

Trong thủy sinh thì có vô vàn yếu tố quyết định đến thành bại của việc làm bể, từ bể, lọc, ánh sáng, đá, lũa, nước, .... rất nhiều, quan trọng nhất là kiên nhẫn và từ từ tìm hiểu + khắc phục thôi bạn ạ, như bác TruongThinh có vd đấy bạn.

7. huytonytran

huytonytran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    giống hệt mình lúc mới dùng. kết tủa đầy lên đá cây và nền. nhưng thay nước 1 vài lần là hết. nhưng RH nuôi cá hay tép thì có vẻ không khả thi lắm