Cần hỏi về cách chăm họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi minhta, 6/11/08.

1. minhta

minhta Member

Thích đã nhận:
    7
    Chim họa mi nhà em ko thấy hót

Xin chào các bác con mi nhà em vừa thay lông xong, vẫn hót ác nhưng khoảng một tuần nay thì im lìm chẳng có động tĩnh gì cả. Tôi là người mới chơi nên mong các bác chỉ giáo. Chế độ ăn uống của chim vẫn bình thường, tôi bồi bổ nên ngày nào cũng cho ăn 4-5 con dế.

KtsBim thích bài này.
  2. Fanktomat

Fanktomat Member

Thích đã nhận:
    4
    mấy hôm nay trời mưa và lạnh chắc nó đang mệt đây nhất là vừa thay lông xong. Bạn cứ trùm kín áo lồng lại đợi khi nào nắng to treo ra nơi thoáng mát (nhớ mở áo lồng qua đêm lúc này) chim sẽ hót ngay thôi mà. chúc bạn thành công

KtsBim thích bài này.
  3. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    bạn phải xem tình trạng của chim đã xem phân chim thế nào có thể mới thay lông xong nhưng xuống sức nó cũng chậm hót bạn ah, hay bạn không chăm sóc cẩn thận nó thay lông lại là mệt lắm

KtsBim thích bài này.
  4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    chim mới xong lông như là mới lột xác ( mất mấy tháng ...) , chim có hót thì chỉ hót ít ít chứ không hót nhiều , bồi bổ 4,5 con dế thì chưa đủ đâu bàn à , bạn phải cho ăn thêm 20 , 30 con cào cào thì nó sẽ hót lại thôi nhớ tắm và phơi nắng nữa nha , chúc bạn sớm được thưởng thức lại tiếng hót họa mi .

KtsBim thích bài này.
  5. tomboy

tomboy Member

Thích đã nhận:
    34
    mới thay lông gặp trời lạnh nên thế đấy ko sao đâu

KtsBim thích bài này.
  6. minhta

minhta Member

Thích đã nhận:
    7
    Xin chào các bạn. Tôi là người mới chơi chim họa mi, chú mi nhà tôi lúc mới mang về thì rất căng chim hót suốt ngày. Nhưng từ khi thay lông xong thì rất ít hót, cho dù tôi tương đối chăm. Cám mi thì tôi tự làm 1kg cám 10 trứng gà rồi sấy khô, thường xuyên cho tắm. Mong các bác chỉ dẫn để tôi có thể làm cho chú mi nhà tôi căng nhanh. thanks

KtsBim thích bài này.
  7. SinhVậtCảnh

SinhVậtCảnh Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Trước tiên mình muốn hỏi xem trong thời gian bác nuôi có đấu chim lần nào ko ? Không chú ý để con kia nó già chim hơn hoặc hót hay hơn để gần sẽ làm con chim mình bị lụt .

KtsBim thích bài này.
  8. minhta

minhta Member

Thích đã nhận:
    7
    Trong thời gian mình nuôi mình ko cho đấu lần nào cả, ở gần nhà mình có người cũng nuôi họa mi nhưng chú mi nhà mình thấy con kia hót thì hót theo hoặc con nhà mình hót thì con kia hót theo. Khi thay lông thì ít hót mình đã bùm kín lồng rồi mà. Nếu có vấn đề gì thì có thể hướng dẫn mình cụ thể nhé

KtsBim thích bài này.
  9. minhta

minhta Member

Thích đã nhận:
    7
    Cảm ơn các bác đã chỉ giáo. Tôi sẽ làm theo hướng dẫn của mọi người, mong mỏi nghetieensgs em nó hót quá

KtsBim thích bài này.
  10. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Khi cho nó hót bạn có mở hết áo lồng ra ko? Bạn bu nó kín quá cũng ko hót đâu, nếu muốn nghe nó hót bạn treo ra chỗ thoáng rồi mở tung áo lồng là được thưởng thức tiếng oanh vàng ngay. Thân

11. Sẻ đồng

Sẻ đồng Member

Thích đã nhận:
    19
    To minhta: Chim của bạn không có sao đâu(chế độ nuôi như thế là được rồi), nếu mới thay lông thì chim thường yếu, nếu là chim còn non tuổi lồng hoặc tuổi rừng thì nó lên từ từ. Lúc đầu còn hót chuyện, hót nhỏ tiếng, thường phải sau hơn 1 tháng (chim đã thay lông xong hoàn toàn) mới hót tốt. Chơi họa mi hót thì năng đưa chim đi đấu hót, chim sẽ nhanh thuần, hót hay và căng lửa.

KtsBim thích bài này.