cần hoi về dat set và cach cam cay

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi kientai, 28/3/07.

1. kientai

kientai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    em muốn hỏi các bác về phần nên DBO, hồ em D90 N40 C50 thì cần bao nhiêu ký đất sét?(trên DĐ có chỉ dẫn về phần nền này rồi, nhưng kg nói là dùng bao nhiêu ký cho 1 hồ), còn cách cắm cây như thế nào chẳng hạn như cắm cây cách phân nền bao nhiêu hay cắm xuống hết luôn? còn những cây như Trân châu nhật (rễ nhỏ hay ngắn) thì cắm như thế nào?

2. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ của bạn cần 10Kg đất sét, tính trung bình mà chiều sâu là 0,5 m, thì cứ 1 tấc bề ngang là 1kg đất sét đó bạn ơi. Ngoài rà, bạn cần 1kg DBO nữa là hồ của bạn sẽ okie. Hồ của mình là 1,4m, sâu 0,45m, cao 0,80m mình dùng 15kg đất sét và 2kg DBO và 30Kg sỏi. Trân Châu Nhât thì hình như phải dùng cát và lớp cát phải mỏng. Khi cắm cây thì dùng cái Panh cong cong chứ không phải cái kẹp bình thường... Đó là mình thấy người ta làm. Mà hình như, trồng Trân Châu Nhật thì dùng AquaBase thì tốt hơn... Nếu bạn ở Sai Gòn thì ghé APT hay Anh Cỏ Dại đi... Sẽ được tư vấn liền........

3. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    theo mình nên thêm 1 hay 2 ký tratacu nữa bạn ah.................

4. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Có tỉ lệ hẳn hoi từ các bài trên Rum rồi đó bạn, cứ theo đó mà ước lượng cho hồ của mình. Tương đồi thôi là được rồi. Dùng đất sét nhớ phải rõ nguồn gốc và ... quan trọng là bạn phải biết thông thoáng nền, chú ý đến hiện tượng đục nước nha. Hồ của bạn cần khoảng 40 kg sỏi trứng, lấy 1/4 trong đó ra trộn với 2kg DBO, xịt thêm ít nước để dễ trộn và tránh bụi DBO bay vào mũi. Nều là mình chỉ cần 2 kg đất sét lò gạch đễ kết dính cho hỗn hợp này thôi. sau đó trải hỗn hợp xuống nền và dùng 30 kg sỏi còn lại trải lên trên sao cho lớp này dày khoảng 2 cm là được. Cẩn thận hơn thì trải thêm khoảng 1 cm sỏi nhỏ nữa để tránh nước đục do phân trộn. Cây thì chỉ cắm vào 3cm sỏi cho khỏi nổi lên là được, khỏi cắm vào nền đất để tránh thối rễ ...
    Kinh nghiệm của mình và học hỏi từ mọi người

5. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Oạch, nghĩa là cắm cây trên lớp sỏi thôi hả? Vậy nhiều cây nhẹ như La hán đó sẽ bung ngay. Mà mình cắm sâu thì bị thối rễ ah? Mình chỉ thấy cây của mình bị thối lá thôi... Chắc vụ này phải làm thử, cắm cây vừa tới nền đất thôi...

6. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Đọc hết các bài trong phần thủy sinh sẽ có giải đáp tất cả. Tại bạn không chịu đọ chết nên mới 'Oạch' thế chứ :laughing:

7. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    lúc đầu ai cũng dậy hết mà anh ơi:laughing: ,em cũng vậy mà nhưng dc vài ngày thì bắt đầu wen,cái zì tìm ko ra thì mới hỏi,từ từ họ mới bít anh àh

8. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Đúng đấy! tâm lý người mới mà, chưa vọc nên hỏi cho chắc thui - Nhưng mà mình nhớ hồi đó mình bỏ ra cả 2 tháng đọc kỹ từng mục lun, khi đọc xong còn Save vào USB cẩn thận về tham khảo những 2-3 lần rùi cái nào thấy ứng dụng vào cho bản thân mà thắc mắc lúc đó mới vô Rum hỏi.