Cần hỏi về gà mái TC khi đẻ .......!

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi chuyenvega, 16/4/11.

1. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Mình cũng mới tập nuôi gà TC thôi và gà nhà mình đã đẻ được 3 trứng,nhưng mình không biết nó đẻ đến chừng nào mới xong,vì sợ để mấy trứng kia lâu quá nó hư,các bác cho hỏi gà TC đẻ khoảng bao nhiêu trứng ko và khi muốn ấp gà xù lông phải không,hay có những biểu hiện gì khác,tại nó đẻ xong em đem trứng dô nhà chứ không để ngoài ổ,và cho mình hỏi khi ấp nên bắt mái ra cho vào 1 chuồng khác để ấp hay để chung với trống cho ấp lun,nghe nói để chung gà trống nó phá,dậm lên trứng hư trứng hữ...!

Last edited: 16/4/11
  2. nemofish

nemofish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,184
    Gà đẻ thì tùy thể trạng từng con bạn ơi . Có con 5 , 10 , 20 ....... . Gà mình đẻ 24 trứng nó mới ngưng =.= . Khi gà chuẩn bị ấp thì nó sẽ cự trống . Trống đến gần nó sẽ xù lông và kêu rất to :)) . Theo mình đc biết thì bạn nên mang trứng vô nhà cất vào nơi thoáng mát đợi gà đẻ xong mang ra ấp 1 lượt . Trên forum mình thấy mọi ng thường tách gà mái ra riêng . Mình cũg tách gà mái ra riêng cho nó ấp 1 mình . :D . Chúc bạn có đàn gà đẹp

phuongquang thích bài này.
  3. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    gà bạn đẻ 24 trứng dậy ấp nở không bác,không hư trứng hả...!Trứng để khoảng 1 tuần là thấy muốn hư rồi...!

4. nemofish

Thích đã nhận:
    1,184
    Mình cho ấp 12 trứng ah bạn . Còn lại mình cho nó kẹp chung với bánh mỳ rùi :D

5. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    ko cần biết gà mái đẻ bao nhiêu trứng, thông thường thời gian trung bình trong 1 ngày gà đẻ tầm 8h sáng - 14h trưa, cho nên bạn hãy để ý điều này, khi gà muốn ấp thì buổi chiều khi lên chuồng GÀ MÁI SẼ NẰM NGỦ TRONG Ổ bạn quan sát 1- 2 ngày nếu đúng như thế thì bạn đưa số trứng còn lại vô cho nó ấp. khi gà chưa chịu ấp ko bao giờ nó nằm ngủ qua đêm trong ổ đó là điều chắc chắn 100%.
    nói cái này vui vui nhé nhưng thật sự là đúng các bác cứ kiểm tra thử nhé : khi gà đẻ bạn có đứng gàn ổ nó nằm nó cũng ko lên tiếng gì hết, nhưng khi nó ấp BẠN LẠI GẦN HỎI NÓ 1 CÂU : " Ấp hả con" nó sẽ trả lời rất vội vã : " ấp... ấp... ấp..." ^^ thật đấy nhé.
    ổ ấp chung cũng được mà để riêng thì càng tốt, khi gà mái nắm ấp gà trống rất biết điều, dù sung đến cở nào nó cũng ko vào quậy con mái đâu ban yên tâm, chỉ khi nào con gà trống đó là gà lạ ko phải chồng nó thì nó nhào vô liền ^^...gà trống chỉ bươi ổ là khi gà mái đang kêu ổ, đang đẻ thôi.

Last edited: 16/4/11
  6. nemofish

Thích đã nhận:
    1,184
    Mình nhìn nó thì nói là écccccccccccccccccccccccccccccccccccccc =))

7. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    Chính xác đấy betoan ơi,gà em đẻ khoảng 6,7h sáng và 1,2h trưa đó,gà chưa ấp thì không bao giờ ngủ trên ổ đâu,bữa giờ em coi thì nó ngủ trên cây gác ngang ko à...!
    Còn lúc ấp mà kêu ấp....ấp...ấp thì chưa thử để mốt thử nhé....hhihihihihihihi
    Cái này em thấy cũng có lý là khi gà mái ấp thì gà trống sẽ đứng ngoài trông cho gà mái ấp thôi không phá,và mấy ngày nay khi gà mái đẻ thấy gà trống cứ mổ mổ gì zô ổ....!

8. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Có con mái của mình đẻ đúng hai tháng, tính ra cũng được gần 50 quả, mình đành phải mua thùng về và ấp cũng ra quá trời gà con luôn. Cứ cuối tuần thì mình cho trứng vô ấp 1 lần, vậy là cuối tuần nào cũng có gà nở.

Nếu gà mái bạn mà là con gà mái đẹp gà mái quý thì nên gửi bớt trứng cho mái khác ấp, hoặc gửi thùng ấp của ai đó, chứ để lâu quá thì phôi nó chết hoặc yếu phôi.

Còn những chuyện khác thì anh em đã trả lời đủ hết rồi.

9. komono

komono Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    trời ơi con gà hay cái mái đẻ trứng vậy
    2 tháng đẻ 50 trứng
    cứ đẻ kểu này lúa thóc đâu mà cho con nó ăn đủ

gadep and Duc Long like this.
  10. chuyenvega

Thích đã nhận:
    155
    Đẻ gì mà ghê vậy bác,còn hơn gà mái đẻ của công nghiệp nửa....!Bữa nào bác úp hình gà mái đó em xem cái,chắc thân hình vạm vỡ lắm...!

11. quangduy-BenTre

quangduy-BenTre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Theo mình biết thì tỉ lệ trứng nở ko có cao đâu,

CÁI GÌ TỰ NHIÊN THÌ CỨ ĐỂ TỰ NHIÊN.

12. airgen

airgen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Bác lót ổ cách đất khoảng 60 cm , che kín đáo, tránh mưa gió và thoáng mát là ok rồi. Nó đẻ trứng cứ để nguyên đó...hạn chế di dời. Vì khi nó đẻ nó biết nhiệt độ và số trứng, nếu bạn di dời nó sẽ nghỉ bạn biết chỗ nó đẻ , nhiều con sẽ đẻ lung tung -> ko ấp. Còn việc gà trống bác đừng lo khi gà mái đẻ lứa đầu đôi khi thằng ck nó còn dọn ổ và chỉ ổ nữa kìa, nó đứng kế bên canh chứ không phá đâu. Trừ khi nó đẻ lâu qua thì mới đem vài trứng đầu ấp máy or nhờ vú em.

phuongquang, Duc Long and linhgamy like this.
  13. gagio

gagio Active Member

Thích đã nhận:
    197
    Khi con mái ngủ qua đêm trên ổ là nó bắt đầu ấp. nhưng cũng có con ngũ qua đêm trên ổ xong đến sáng hôm sau lại xuống ổ ăn uống bình thường ko ấp, 01 ngày hôm sau lại lên ổ ấp tiếp luôn đến 20 ngày sau, cuối cùng nguyên ổ trứng Ko nở, uổng công 20 ngày ấp ủ, mất sức gà. Vì khi gà vào ổ ấp, có nhiệt độ phôi bắt đầu phát triển, nhưng sau đó gà bỏ ấp 01 ngày, trứng lạnh phôi sẽ chết. Để tránh tình trạng này bạn nên cất trứng thật vào trong, mà chỉ để trứng nhựa trong ổ, khi gà ấp thât sự (nằm ổ liên tiếp trong 3 ngày) thì lúc đó bạn mang trứng thật ra cho ấp là đảm bảo trứng sẽ không bị hư, có vài kinh nghiệm chia sẻ với bạn.

phuongquang, k.dang and Duc Long like this.