Cần hỏi ý kiến các anh về chú chào mào bổi mới bắt được

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi minhchinhhp, 4/11/08.

1. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Bẫy chào mào ( chào mào có lông đỏ ở mi mắt)

Hôm nay thời tiết ko đẹp lắm, trời thì âm u, thi thoảng lại có những cơn mưa nhẹ cộng với cái se se lạnh của thời tiết giao mùa làm cho chim chóc và người cũng chẳng muốn ra ngoài nữa. Nhưng vì hôm nay được nghỉ, với lại 6h30 ông cậu đã gọi điện rủ đi bẫy chim nên em cũng đành chiều lòng mang chú chim mồi ( chưa đi bẫy lần nào của mình đi làm mồi cho chim ngoìa nó óanh :laughing:).
    7h15 ăn sáng xong, 2 cậu cháu mang 2 lồng bẫy chào mào +1 lồng bẫy khuyên ( 1 lồng chào mào để không, vì em chưa cho con chim mồi của mình vào, em sách luôn cái lồng nuôi nó ở nhà đi vì sợ nó chưa quen lồng bẫy).
    7h30 đến địa điểm bẫy chim, trời vẫn âm u quá, nhưng may mà ko mưa:(!! Em treo 1 lồng bẫy lên cây chuối có buồng chuối chín mà em thấy đàn chào mào sà xuống ăn, còn con chim mồi của em thì em treo lên cây bạch đàn cách đó 1 con mương.
    Chim mồi của em và chú chim trong lồng bẫy cất tiếng chào hỏi chủ nhà, ngay lập tức bác chủ nhà ko mấy hiếu khách xuất hiện với bộ mặt đằng đằng sát khí :devil:. Bác chủ nhà cất tiếng đáp lại 2 chú chim mồi với giọng khá kiêu ngạo ( đứng tít trên ngọn tre mà nhìn xuống):rolleyes:!! 2 chú chim mồi bắt đầu sinh sự vì ko được đón tiếp chu đáo lắm, và thôi rồi bác chủ nhà cho thấy quyền lực của mình, chỉ hô vài tiếng cả một đội quân phải tới 20 tên kéo đến cây bạch đàn bao vây con chim mồi của em làm láo loạn cả khu vực.
    Nhưng có vẻ như đang thay lông nên những chú chim ckia cũng không có hứng đánh nhau lắm, đấu khẩu mấy câu rồi "mặc xác mày tao đi ăn chuối":angry:.....Chúng bay đến buồng chuối và tranh nhau ăn, trong khi cuộc tranh dành thức ăn đang hỗn loạn thì bác chủ nhà tiến đến cạnh cái lồng mà em treo trên cây chuối ( cách buồng chuối khoảng 1m) "thằng kia mày con cái nhà ai mà dám vác mặt tới đây?", Em chim mồi này vẫn còn non, mới bắt đầu có đốm đỏ ở má nên im de trước sự đe nạt của đối phương. Ngay lập tức "Anh em đâu tới đây, cho thằng ranh này một trận"_ 2 chú chim to con, lưỡng xuất hiện bên cạnh chú chim non, làm chú ta co rúm xù lông như cục bông thật tội nghiệp.....Với phương trâm trẻ ko tha, già ko thương, bác chủ nhà ra lệnh cho 1 tên đàn em tấn công chú chim non,b-( và mệnh lệnh được thực thi ngay tức khắc, chú ta phi thẳng vào con chim non như một quả tên lửa........nhưng...éc...éc..."đại ca ơi cứu em"...cái gì nó chụp lên đầu lên cổ em thế này.....kêu la và dãy dụa làm cho lũ chim đang ăn chuối chạy toàn loạn, còn đại ca_"Bác chủ nhà" đứng trơ mắt ếch ra nhìn mà ko phản ứng gì cả .( Em đành ra gỡ chú chim bị dính bẫy ra, vì lồng em dùng là loại 1 lục). Bác chủ nhà vẫn ko hề sợ hãi, bay lên ngọn tre nhìn xuống chỉ cách chỗ em đang gỡ chim có 5-6m ( có vẻ rất kiêu ngạo). Lúc này là 10h, trời bắt đầu đổ mưa lên em và cậu quyết định đi về ăn cơm và chiều ra bẫy tiếp. ( Chú bổi thứ nhất này ko có gì đặc biệt, chỉ được cái khá hung dữ, nhìn cái mắt nó khi cầm trên tay mà thấy ghét, dám lườm cả mình:mad:)!!
    Ăn cơm xong là lúc 12h30, 2 cậu cháu lại chuẩn bị và tiếp tục lên đường. Nhưng chiến thuật lần này thay đổi, em quyết định cho chú mồi của em vào lồng bẫy và treo lên cây bàng cách cây chuối khoảng 5m. Chú chim mồi cất tiếng gọi bác chủ nhà với vẻ thách thức B)!! Ko để cho chú chim mồi của em nói được câu thứ 2, từ trong bụi tre, bác ta phóng thẳng lên cao và bay thẳng về phía cây bàng, vuằ bay vừa hót.....nhìn mà thấy phê quá=P~ ( ước gì chim mình được như anh ý). Ko cần chào hỏi nhiều, vừa hạ cánh trên ngọn cây bàng, bác ta chuyền cành đến gần và ko hỏi han gì nữa......uỵch......b-(....".ặc....ặc.....thằng này nó lừa mình rồi, chúng mày đâu cứu tao"..."có tao tới cứu đây"_ Em mừng rỡ 3 chân 4 cẳng chạy lại và gỡ ông chủ nhà xấu số ra khỏi cái lưới đang chụp lên người. Và đây là sơ bộ về chân dung của "ông ta" sau khi ra khỏi cái lười ( Em có chụp hình nhưng bàng điện thoại nên ko rõ lắm và chỉ chụp được hinhg chú bổi này thôi, còn cảnh hót đấu thì ko chụp được :crying:). Các anh nghe tả rồi nhận xét giúp em xem chú này có nên cho nhập hộ khẩu tại nhà hay đem xuất nhập cảnh :-S???( Em sẽ post hình sau nhé):
    - Về dáng người: to con, mình dài, đuôi dài ức rộng, lông lá nhìn rất mượt ( đã thay lông xong và đang trong giai đoạn căng lửa_ phần lông ở dưới đuôi đỏ như ót luôn).
    - Ngắm 2 cái chân: chân to, nhưng dài :-S ( cái này chắc ko tốt lắm các anh nhỉ).
    - Về cái đầu: mỏ to, ngắn, mào dài ( còn có phải mào công ko thì phải đợi 1 -2 tuần nữa mới biết được vì khi bẫy em ko dám đứng gần nên nhìn ko rõ). cái mắt nhìn rất dữ, như 2 viên đạn vậy, tách ở má đỏ chót và dài...có điều này em thấy rất lạ, các anh cho em ý kiến đánh giá cụ thể nhé ( để em xét xem nên nuôi hay thịt :laughing:): 2 mi trên mắt của chú chim này có rất nhiều những sợi lông màu đỏ, đỏ như ở tách luôn, liệu đấy có phải là một đặc điểm đặc biệt hay chỉ là do chim đã già lên có...các anh nhận xét chi tiết giúp em nhé.
    Tổng kết thành quả ngày hôm nay: 3 chú chào mào xanh, 7 con chim khuyên, và 2 chú chào mào đít đỏ ( trong đó có 1 chú có lông mi mắt trên màu đỏ).
    Cảm ơn các anh đã đọc bài và có lời nào nhận xét về chú "mi đỏ" kia dùm em nhé, thank các anh rất nhiều:D!!

Last edited: 5/11/08
    ÂuSìGòn thích bài này.
  2. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    chà chà trùng hợp ghê trưa nay 11h đi học về thì thấy chú chim mồi kêu như điên tưởng là thấy em về mừng quá hihi:laughing::laughing::laughing:.ai dè một em chào mào không biết ở đâu bay tới đang đứng trên nốc lồng chú chim mồi.....em liền chạy lại lấy cái lụp bỏ vài miếng cà chua vào và đem ra treo ngoài cây và cả chú chim mồi nữa :) chỉ trong vòng 1 phút em nó đã nằm trong tay em haha:applause::applause:...chú ấy chắc do ai đã làm xảy nên rất dạn ,dáng chim nhỏ ,lông mượt lắm ,nhưng lông đuôi đã bị gãy ...không biết em nó kêu ra làm sao nữa.nếu bị lai giọng thì em chắc phải thả.hehe.

Last edited: 4/11/08
  3. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    ráng nuôi con mí đỏ nghe bạn, chim mí đỏ là chim hay đấy. Được sếp vào một trong những đặc điểm hay của chim CM đấy, chúc bạn may mắn, nhớ khi nòa chim ổn định nhớ post lên cho ae thưởng thức nghe bạn

4. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Cảm ơn anh phambahue, chú chim này dữ lắm, khi bẫy được xong em cho chú ta vào 1 cái túi vải ( có đục lỗ để thở), mãi chiều tối em mới về nhà và thả chú ta vào lồng. Khi đó em mới để ý kĩ thấy đầu lông cánh bên phải của chú ta có điểm những đốm trắng ở đầu ( em kiểm tra những con chim khác ở nhà đều thấy ko có cái này) ^^!. Vào lồng được chùng 30 phút, em bật điện lên, chú chim mồi của em hót mấy câu, thế mà anh chàng này vẫn dám hót lại....hôm nay cho chuối vào, vải che em mở khá rộng mà chú ta vẫn phi ra ăn chuối như thường, khá dạn người anh ạ....hi hi...

Ai còn có nhận xét gì chi tiết thì chỉ dùm em nhé, nếu có tài liệu về chim mí đỏ thì chỉ em với ( bữa trước vào trang wed của Thái Lan do anh Bạch Đề giới thiệu trên diễn đàn, em thấy có hình 1 chú mơ cũng có mi mắt bên trên màu đỏ, nhưng tiếc là em ko biết tiếng Thái nên đành ngồi ngắm thôi, nghiện quá đi mất) ^^!!

Cảm ơn các anh đã đọc bài và cho ý kiến!!

5. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Ke ke. Hôm nay mới biết Vippro cũng có khả năng làm nhà văn đấy. Khi nào thuần được chú mí đỏ nhớ post hình lên cho anh em chiêm ngưỡng nhé:laughing::laughing::laughing:

6. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    mình cung có 1 con mí đỏ được 3 mùa rồi, chơi cũng nhẹm lắm. nói chung là có đỏ thì sẽ có biệt tài riêng, ko tin bạn cứ nuôi thử rồi biết. Nhưng nhớ khi nào chim ổn định nhớ cho AE chiêm ngưỡng nhé.

7. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Em tập post hình tí, có gì các anh gúp đỡ em nhé

Đây là cái mặt chú ta - mí đỏ:~X(
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

còn đây là chim mồi của em #:-S:crying:

(ko phải chú ta đang hót đâu đấy nhé, nó thấy cái điện thoại của em sợ quá nên nhảy và há hốc mồm đó :D)
    Các anh thử coi xem có coi được ko? Có gì nhận xét kĩ dùm em về chú chim bổi và mồi nhé. Cảm ơn các anh nhiều

Last edited by a moderator: 6/11/08
  8. phambahue

Thích đã nhận:
    97
    đẹp wa bạn ơi, cố gắng chăm nha. Tháng sau canh me chụp chứ chup nó đang bị nắm thấy tội wa. Cố gắng nuoi nha.

9. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Lại thêm 1 con mí đỏ nữa....nhưng lần này ko phải của em

Chiều qua đi học về đến nhà là 5h30, trời bắt đầu tối om om, đúng lúc này ông cậu em gọi điện bảo lên nhà cậu ngay có cái này hay lắm, em chẳng biết thế nào cứ phóng xe ù lên. Lên đến nhà cậu thấy choáng luôn::eek: thằng con trai cậu đi bẫy chim ( ở chỗ hôm trc em bẫy được con mí đỏ) cũng được 1em mí đỏ ( mí em này ko dày và đỏ bằng con của em) nhưng em này khá dạn, cho vào lồng mà chẳng thúc mặt gì cả, chỉ nhẩy thui:eek:....điều mà em thấy đặc biệt là má và đít chú ta ko phải màu đỏ mà là màu nghệ tươi ( lúc đầu em nhâm là chim nhà xổng ra, do chưa căng lửa nên đít ko đỏ, nhưng xem kĩ thì đúng là đít màu vàng nghệ)...nhìn thấy mà thèm quá =P~ nhưng hôm trc em bắt con kia rui nên con này đành để cho cậu nuôi:crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying::crying: ( em có chụp hình nhưng tối quá, chụp ko rõ, đợi 2 con bổi này chịu đứng lồng em sẽ chụp hình để các anh xem)

Thân chào các anh!!

ÂuSìGòn thích bài này.
  10. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    hay quá bạn ơi , chào mào có mi đỏ như thế thường là chim rất hay . mình có một chú chỉ có vài sợi đỏ thôi nhưng đã rất quí rồi , nhìn con chim của bạn mà mình phát thèm

11. cuccucu

cuccucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Vippro bắt được em chim này đẹp đấy mà ở chỗ đó sao mà nhiều chim mí đỏ thế nhỉ sao ko có con nào bay về phía nhà mình bẫy được một em nhi hihihi . Nuôi thời gian xem em nó hót có hay ko nhé , mà sao bao cho số điện thoại mà ko thấy nói gi thế nhỉ . Một em mí đỏ nữa mà đi xem đấy hỏi có bán kô có gì báo mình với nhe hihiihih .

12. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nào vippro bẫy ở chỗ nào thế, để mình đến kiếm 1 em mí đỏ nào, nghe mà them quá

13. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Gửi anh cuccucu

hi hi.... SDT của em ở bài viết hướng dẫn làm dò của anh TRONG NGUYEN có đó anh Cường ạ :laughing:!! Nếu anh tìm ko thấy thì để khi nào kiếm được con mí đỏ nữa em sẽ chủ động liên lạc với anh :-*, sẽ có điều bất ngờ lớn đấy. Con chim mí đỏ-đít nghệ thì cậu em đang nuôi, hôm nay lên trên cậu thấy nó ko chịu ăn chuối cũng chẳng ăn gì cả nhìn tội quá, em đã giúp cậu phủ khăn kín cho nó hi vọng nó sẽ ăn gì đó #:-SNếu sống được đến sáng mai có lẽ em sẽ lên đón nó về nhà nuôi, chỉ sợ nó chết thì phí lắm :crying:..chắc phải đổi cho cậu 1 con chim đang thuần dở ở nhà quá...:(:(!! Hì..nhưng chắc cũng đáng thôi anh nhỉ.....:laughing:

Em nghe bon chim này ở ngoài hót phê lắm anh ạ, nó hót cả "bắt cô trói cột" rõ ràng ra phết, cứ như là khướu ấy.....chim bên ngoài dạn người lắm, em đứng cách nó chỉ khoảng 4-5m mà nó cứ xù lông líu ríu mà ko thèm bay :-$
    ( Chiều nãy bẫy được 1 em nhưng ko phải mí đỏ....:angry:.....)

Hôm nào đón đc nó về em sẽ post hình nó để anh xem nhé :laughing::laughing::laughing:!!

Chờ tin vui của em nhé!!:D

ÂuSìGòn thích bài này.
  14. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hehe
    vippro hỏi bẫy chỗ nào để anh em bẫy vơi thì ko thấy trả lời, hay định dấu nghề.

15. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    Xin lỗi bạn vì trả lời hơi muộn

Mạng tối nay out ghe quá, đang viết bài thì bị out rồi lại ko vô được, bạn thông cảm nhé #:-S

Bạn ở chỗ nào của Hải Phòng thế? Có hay đi bẫy chào mào ko?

MÌnh ở gần "Hội chợ triển lãm"- Nhà diều, nếu bạn ở gần đấy thì chắc bạn biết Hoà Nghĩa và trường THPT MẠc ĐĨnh Chi. Đó là 2 địa điểm mình hay đi bẫy, đặc biệt là khu vực gần trường THPT, chim ở đây rất dạn người, hót giọn trong, nhiều giọng và rất siêng hót.

Bẫy chim thì phải có duyên, mà phải có duyên với con chi thì mới nuôi nó được. Mình vừa gọi điện cho cậu, sáng mai cậu mang con mí đỏ- đít nghệ xuống mình đổi cho cậu 1 con chim mình đang thuần dở. Hi vọng chú chim mí đỏ kia có thể sống được để mình có thể có được những bước đầu hình thành bộ sưu tập chào mào mí đỏ:x!!

Cảm ơn bạn đã quan tâm :D!!
    Chúc bạn cũng sẽ bẫy được và nuôi thành công những chú chim đẹp

16. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bạn có biết quanh ngô gia tự(đăng lâm) có chỗ nào nhiều chào mào ko

17. minhchinhhp

Thích đã nhận:
    321
    hic hic....câu hỏi khó~X(Mùa này chào mào sống và đi ăn theo đàn nên bạn để ý những khu vực có nhiều cây cối mà có hoa quả chín như cây ổi, cây hồng ( hồng mùa này chín rộ), cây trứng cá.....thuờng tập trung chào mào đến rất nhiều và đạt bẫy rất lí tưởng. Ở khu vực Ngô Gia Tự ( Đằng Lâm) thì theo mình là rất ít, vì ở đó ít có khu vực it tĩnh ( hoặc có mà mình chưa biết), nhưng bạn có thể đi vào phía khu Cát Bi ( đoạn giáp bờ đê- TRàng Cát) hoặc bạn có thể đến khu vực trong đoàn 602, giáp Sân Bay Cát Bi ( mình đã từng vào đó dá bóng nên thấy ở đó cũng nhiều chim).
    Chúc bạn may mắn nhé!!!:laughing::laughing::laughing: