Cần hướng dẫn cám cho chòe Than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi henry14z, 23/6/08.

1. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    em mới mua 1 con chòe than tuổi lồng chắc nửa năm.ai biết làm cám cho chòe than thế nào chỉ em với thành phần và tỉ lệ các loại thế nào chỉ em với thank nhiều.

2. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bột đậu phộng khoảng 1 lon sữa bò, rang vửa tới ( nếu chim vừa xong lông ) hoặc rang vàng ( khi chim bắt đầu vào giai đoạn lên lửa ).
    + 10 cái lòng đỏ trứng gà hoặc vịt ( nếu sang ) không thì 6 cái cũng ok.
    + 1 đến 2 muỗng cà phê đường cát mịn.

Có nơi người ta hướng dẫn cho thêm bọt sò vào, nhưng mình làm thì ko cần.

Bạn đánh tan lòng đỏ trứng + đường, trộn với bột đậu phộng, bóp nhuyễn, đổ lên 1 tấm giấy báo hoặc giấy dầu để giấy hút bớt chất dầu trong bột tiết ra. Đem ra phơi khoảng 3 nắng là ok.

Khi chim bước vào giai đoạn căng lửa, đối với Lửa, bạn cho 3 muỗng cà phê bột + 1 muỗng cà phê sâu khô, trộn đều rồi bỏ vào cóng cho chim ăn. Đối với Than là Tỉ lệ 2:1, khi Than bắt đầu căng lửa ( nhìn cái lưỡi nó bắt đầu đen gần dc 1/2 từ chót lưỡi trỡ vô), bạn có thể tăng tỉ lệ là 1:1. Riêng Lửa thì thuần hót, ít khi đá nên không cần thúc lửa nhiều, cứ tà tà cho em nó chơi .

Nuôi chim = bột lâu ngày, chim có độ bền, lửa lên chậm, bền và dài, không hỗn. Chim hót thì hót dai, chim đá thì đá khoẻ.

Tất nhiên đó là thức ăn chính giống như ta ăn cơm vậy đó, bạn cũng cần phải bổ sung thêm sâu tươi ( Lửa thiếu món này nó không hót á ), cào cào, 1 vài miếng bò tươi thái nhỏ, 1 vài khúc rắn lục ( nếu chim đá ),...

3. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    1 lon sữa bò thì khoảng bao nhiêu lạng hả anh. cảm ơn anh nhiều nhé.

4. luhanh

luhanh Member

Thích đã nhận:
    4
    mình nghe nói cho vào 2 muổng mật ong tốt trong một lon cám đậu chim thích ăn hơn và hót cũng sung hơn

5. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tùy theo mõi người mà cho ăn bạn à ko phải nhất thiết phải tuân theo, nhiều người thích cho sâu khô vào cám nhưng có nhiều người ko thích cho sâu khô vào cám mà cho mật ông nói chung hai cách nào cũng sung nhưng ko phải bạn cho ăn là sung đâu mà còn phải yêu thương nó và chăm sóc như cục cưng vậy nếu ko chăm sóc mà để mặc kệ thì cũng như ko à

6. chishikikudo

chishikikudo Member

Thích đã nhận:
    0
    ở nhà mình không làm như vậy! mình cứ theo tỉ lệ cứ 1 lạng đậu phộng thì 4-5 cái lòng đỏ trứng gà(luộc chín) bóp nhuyễn cho hòa đều rồi đem phơi nắng trên mây lớp giấy báo cho bớt dầu rồi cho vào hũ cho chim ăn dần.co thể cho vào đó một bịch sâu khô(chỉ dung cho chim đa thay lông).
    Thân!

7. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình nghĩ là lồng đỏ mà luộc đi thì nó ít dinh dưỡng hơn là để sống bạn à mình thì cho nó ăn cám thức ăn cho chim và cám đậu phộng trộn chung lại với nhau cho nó thêm sâu khô hay sâu tươi nhưng mình nghĩ là thức ăn của mình cũng nhiều chất dinh dưỡng rồi

8. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ah mấy bạn cho mình hỏi mình cho ăn sâu tưoi nhiều rất ít cho ăn sâu khô có tốt kg hay bắt buột phải có sâu khô mới dc.mong ae chỉ giúp mình cảm ơn nhiều