Cần hướng dẫn ương Fissidens!!

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi Andydinh77, 19/10/07.

1. Andydinh77

Andydinh77 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tôi có một mớ Fissidens mới lấy về(Fissidens bám trên đá giống như của anh Dr Matern).Tôi cột chúng lên đá rồi để vào hồ hay phải làm sao để cho Fissidens có thể sống tốt trong môi trường nước.Các bạn nào biết thì chỉ cho tôi cách ương Fissidens nha.Gấp nha các bạn.Thanks

2. ChuCaNho168

ChuCaNho168 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    fiss bạn cột vô đá rùi thì bạn phải dợi 1 thời gian cho nó thích nghi với môi trường nước ,khoản 1 tuần thì bạn sẽ thấy cây nhú mầm

3. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    Theo mình thấy cho dù fiss bám vô đất hay đá mà các bạn cho vô nước ngay thì rất dể chết.Hôm nọ mình đọc được cách ương fiss này rất hay mà mình áp dụng thấy củng rất hiệu quả.

Cách 1

Đầu tiên fiss sau khi lấy từ thiên nhiên về chúng ta để nó vô cái khay hay thau sau đó dùng 1 bình xịt xịt nườc cho bề mặt của fiss luôn được ẩm sau đó lấy 1 tờ giấy báo đậy lên rồi dùng bình xịt xịt thẳng lên tờ báo cho đến khi tờ báo ướt.Nếu bạn nào có điều kiện thì mua phân nước pecka pha với nước xịt thì rêu nó sẽ mau ra hơn là nước thường các bạn cứ xịt như vậy tỏng vòng 1 tháng sau đó đem vô nước thì đảm bảo không sao hết.Còn nếu fiss bám trên đá thì các bạn dùng 1 ông ẫn khí oxi lấy nước trong 1 cái hồ nào mà mấy bạn cho là môi trường ổn định mấy bạn nhỏ từng giọt vô cái khay cho đến khi nước ngập mặt fiss thì đổ bỏ nước đó và thực hiện lại từ đầu trong vòng 1 tháng thì bỏ vô hồ được rồi

Cách 2

Các bạn cho fiss thẳng vào trong hồ sau đó cho nhiều phân nước vô thì fiss sẽ mau ra hơn

Ưu điểm và khuyết điểm

Ưu điểm của cách 1

Rêu khỏe tỉ lệ chết

Khuyết điểm của cách 1

Mất thời gian công phu

Ưu điểm của cách 2

Nhanh mau thấy rêu ra

Khuyết điểm của cách 2

Tỉ lệ chết cao hồ có thể bị rêu